బ్యాంకులకు ఎగ్గొట్టిన మొత్తం డబ్బు వెనుకకు తీసుకోస్తాం 

రుణ ఎగవేతదారుల కేసులను ప్రభుత్వం చురుకుగా కొనసాగిస్తున్నందున, వారు భారతదేశంలో లేదా దేశం వెలుపల ఉన్నారనే తేడా లేకుండా బ్యాంకుల నుండి తీసుకున్న మొత్తం డబ్బును వెనక్కి తీసుకొస్తామని కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ భరోసా వ్యక్తం చేశారు. 
 
మన వ్యవస్థపై తనకు  నమ్మకం ఉందని చెబుతూ అక్రమార్కులను, డబ్బును తిరిగి తెచ్చే విధంగా పని చేస్తుందని ఆమె తెలిపారు. దేశం మొత్తం ఇదే జరుగుతోందని ఆర్థిక మంత్రి చెప్పారు. “2014లో ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ అధికారంలోకి వచ్చినప్పుడు బ్యాంకుల నిరర్థక ఆస్తులు ఆందోళన కలిగించాయి. వాటిని  తగ్గించడానికి, గుర్తింపు, స్పష్టత, రీక్యాపిటలైజేషన్, నిర్దిష్ట అనే నాలుగు అంశాల వ్యూహం సంస్కరణలు తక్షణ ఫలితాలను చూపించాయి” అని ఆమె చెప్పారు.

సీతారామన్ కాశ్మీర్ నుండి తన రెండు రోజుల పర్యటనలో రెండవ విడతలో జమ్మూ చేరుకొని వివిధ ప్రభుత్వ పథకాల లబ్ధిదారులు ఏర్పాటు చేసిన వివిధ స్టాల్స్‌ను కూడా పరిశీలించారు. 
 
ప్రధానమంత్రి అభివృద్ధి ప్యాకేజీ (పిఎమ్‌డిపి) మాత్రమే కాకుండా కేంద్ర ప్రాయోజిత ప్రతి పథకం కేంద్ర పాలిత ప్రాంతం ప్రతి పౌరుడికి ప్రయోజనం చేకూర్చేలా, ఈ ప్రాంతం కూడా అభివృద్ధిలో చేరేలా చూసేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం జమ్మూ, కాశ్మీర్ పరిపాలనతో సన్నిహిత సమన్వయంతో పనిచేస్తోందని ఆమె చెప్పారు. 
 
జమ్మూలో జరిగిన ఫైనాన్షియల్ ఇంక్లూజన్ అండ్ క్రెడిట్ ఔట్‌రీచ్ ప్రోగ్రాం కింద కొత్త పథకాలను ప్రారంభించి, వివిధ లబ్ధిదారులకు ఆర్డర్‌లను అందజేసిన అనంతరం జరిగిన కార్యక్రమంలో ఆమె ప్రసంగీస్తూ జమ్మూ కాశ్మీర్ పారదర్శకంగా పని చేసేందుకు ప్రభుత్వం ఉదారంగా అన్ని వనరులను వెచ్చిస్తున్నట్లు సీతారామన్ చెప్పారు. 

రుణాలు తీసుకుని, తిరిగి చెల్లించని  ఎన్‌పీఏగా మారిన డిఫాల్టర్‌లను వారు ఈ దేశంలో ఉన్నా లేదా విదేశాలకు పారిపోయినా ప్రభుత్వం వెంబడిస్తున్నదని ఆమె స్పష్టం చేశారు. 
వారి ఆస్తులను అటాచ్ చేసి, చట్టపరమైన ప్రక్రియ ద్వారా విక్రయించడం లేదా వేలం వేయడం, డబ్బు తిరిగి బ్యాంకులకు చెల్లించడం జరిగిందని ఆమె వివరించారు. 

“ఎన్‌పిఎ హోల్డర్‌లు ఎక్కడ ఉన్నా, వారి ఖాతాలు ఎక్కడున్నాయో సంబంధం లేకుండా ఇది జరుగుతూనే ఉంటుంది. ఇది జమ్మూ, కాశ్మీర్ కు కూడా  వర్తిస్తుంది” అని చెబుతూ తాము బ్యాంకుల నుండి తీసుకున్న మొత్తం డబ్బును తిరిగి పొందుతామని విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. 

వేగవంతమైన, సమర్థవంతమైన,  పారదర్శక” పద్ధతిలో ఈ కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాన్ని అభివృద్ధి చేసినందుకు లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ మనోజ్ సిన్హాను కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి ప్రశంసించారు.  పిఎమ్‌డిపిని అమలు చేయడమే కాకుండా ప్రారంభించిన ప్రతి పథకాన్ని కూడా కేంద్ర పాలిత ప్రాంతానికి తీసుకురావడానికి, అర్హులైన ప్రతి లబ్ధిదారుడికి ప్రయోజనం చేకూర్చేలా కేంద్రం స్థానిక పరిపాలనతో సన్నిహిత సమన్వయంతో పని చేస్తుందని జమ్మూ కాశ్మీర్ ప్రజలకు ఆమె హామీ ఇచ్చారు. 

రైతు ఉత్పాదక సంస్థలు లేదా స్వయం సహాయక సంఘాల ద్వారా సామూహిక రుణం అందించడం ద్వారా దేశవ్యాప్తంగా పేద వర్గాల ప్రజలకు లబ్ధి చేకూర్చే పథకాలు ఇప్పుడు ఇక్కడ కూడా వెలుగు చూస్తున్నాయని ఆమె చెప్పారు. 

దీని ఫలితంగా, ప్రజలు తాము చిన్నవారమని భావిస్తారు, అయితే వారు ప్రభుత్వం నుండి కొంత రకమైన సహాయం, బ్యాంకుల నుండి క్రెడిట్ కూడా పొందవచ్చని మంత్రి తెలిపారు. జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో బయటి వ్యక్తులు తమ యూనిట్లను స్థాపించడానికి ప్రజల సహకారం కోరుతూ, చాలా మంది ప్రజలు వచ్చి ఇక్కడ పరిశ్రమలను స్థాపించాలని, ప్రభుత్వ పారిశ్రామిక ప్యాకేజీ నుండి ప్రయోజనం పొందాలని కోరుకుంటున్నారని ఆమె తెలిపారు.

“జమ్మూ కాశ్మీర్ లో తమ వ్యాపారాలను స్థాపించడానికి ముందుకు రావాలని నేను మరింత మంది యువతను ఆహ్వానిస్తాను. వాస్తవానికి, మైదానంలో మరిన్ని కార్యకలాపాలతో, మీతో (ఇక్కడి  యువత) భాగస్వామిగా ఉండటానికి మేము అన్ని ప్రాంతాల నుండి ప్రజలను ఆకర్షించగలము” అని ఆమె పేర్కొన్నారు. 

“ప్రజలు మీతో భాగస్వామిగా ఉన్నప్పుడు, వారు మిమ్మల్ని స్థానభ్రంశం చేయరు లేదా తొలగించలేరు, కానీ మిమ్మల్ని బలపరుస్తారు అనే వాస్తవాన్ని నేను ఖచ్చితంగా చెప్పగలను” అని సీతారామన్ వివరించారు. 
“మీకు మీ బలాలు ఉన్నాయి.  కానీ బ్యాంకులు, ఇతర ప్రాంతాల నుండి వచ్చే వనరుల నుండి మీకు మరింత సహాయం కావాలి. ఈ రోజు బ్యాంకులు మాత్రమే ఇక్కడ కార్యకలాపాలకు అటువంటి ఈక్విటీని తీసుకురాలేవు,” అని ఆమె చెప్పారు.