భారత్ అగ్రరాజ్యం కాదు.. `విశ్వ గురు’ కావాలి

అగ్రరాజ్యాలుగా ఉన్న దేశాలు తమ స్వార్ధ ప్రయోజనాలకోసం ప్రపంచంలో ఆధిపత్యం కోసమే ప్రయత్నం చేస్తున్నాయని చెబుతూ భారత దేశం మరో అగ్రరాజ్యం కావాలనుకొనవసరం లేదని   రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ (ఆర్‌ఎస్‌ఎస్) సర్ సంఘచాలక్ డా. మోహన్ భగవత్ స్పష్టం చేశారు. మనం `విశ్వగురు’ స్థానం తిరిగి పొందడంకోసమై కృషి చేయాలని సూచించారు. 

భారత్ వికాస్ పరిషద్ ఢిల్లీలో నిర్వహించిన తమ వ్యవస్థాపకుడు డా. సూరజ్ ప్రకాష్ శతజయంతి ఉత్సవాల సందర్భంగా నిర్వహించిన కార్యక్రమంలో ప్రసంగిస్తూ  ప్రపంచాన్ని జయించడం ద్వారా కాకుండా ఇతరులకు ఆదర్శంగా నిలబడుతూ `పరస్పరం అర్ధం చేసుకోవాలి’ అని సూత్రాన్ని ప్రపంచానికి మనం  ఇవ్వాలని చెప్పారు. 

“భారతదేశం మరో అగ్రరాజ్యంగా ఉండవలసిన అవసరం లేదు. భారతదేశం ఉనికిలో ఉండటానికి ఒక కారణం ఉంది. ఇన్ని దాడులు జరిగినా మనది హిందుస్థాన్. సంతులనం సృష్టించడానికి మనం అవసరం. అందుకోసమే మనం విశ్వగురువు కావాలి. అగ్రరాజ్యాలు చాలా వచ్చాయి” అని చెప్పారు. 

“ప్రపంచాన్ని మనలాగే ఉండమని మనం అడగాల్సిన అవసరం లేదు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ప్రజలు వచ్చి నేర్చుకోవాలి. అప్పుడు వారు తిరిగి వెళ్లి తమ సంస్కృతి, మతపరమైన ఆచారాల ఆధారంగా మానవతావాదాన్ని బోధించవచ్చు,” అని డా. భగవత్ సూచించారు. 

భారతదేశం ప్రపంచానికి దృక్పథాన్ని అందించగలదని చెబుతూ “ప్రజలు ఇక్కడకు వ్యక్తిత్వం నిర్మించుకోవడానికి  రావాలి.  హృదయాలను గెలుచుకోవడం మన సంకల్పం కావలి” అని చెప్పారు. 

నేడు  ప్రపంచం అంతులేని వినియోగవాదంతో నడుస్తుందని, అందులో బలమైన వారే మనుగడ  ఇది సాగించగలరని చెబుతూ ఇటువంటి ఆలోచన విధానాన్ని సవాల్ చేస్తూ, సమగ్ర పురోభివృద్ధిపై దృష్టి సారింపవలసిన బాధ్యత భారత్ పై ఉన్నదని తెలిపారు. 

“భారతదేశం తన సొంత దృష్టితో పురోగమించాలి. మనం ఆత్మ,  కరుణను పెంపొందించుకోవాలి. ప్రపంచం ఒక నిర్దిష్ట సూత్రంపై నడుస్తుంది. ఇక్కడ చివరలు అంతం లేనివి,  సాధనాలు పరిమితం. కాబట్టి, ఒక పోరాటం ఉంది. బలమైన వారే మనుగడ సాగించే ఆలోచన ఉంది. జీవితం ఉద్దేశ్యం వినియోగమే…కానీ ఈ డైనమిక్స్‌కు భవిష్యత్తు లేదు. దీనిని మార్చాల్సిన అవసరం భారతదేశానికి ఉంది” అని స్పష్టం చేశారు. 

“భారత్ కే బానో, భారత్ కో మనో ఔర్ భారత్ కో జానో (భారతదేశంగా ఉండండి, భారతదేశాన్ని విశ్వసించండి, భారతదేశాన్ని తెలుసుకోండి) సూత్రంతోనే భారత్ వికాస్ పరిషత్ పని చేస్తోందని గుర్తు చేశారు. 1963లో స్థాపించబడిన భారత్ వికాస్ పరిషత్  ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ సైద్ధాంతిక ఆలోచనలతో పనిచేస్తున్న ఒక సామాజిక-సాంస్కృతిక స్వచ్ఛంద సంస్థ.

“భారతదేశానికి ప్రగతి దృక్పథం ఉంది. ఎక్కడైనా అధికారం, డబ్బు, ఆనందాలకే పరిమితమైంది. మన ఆలోచన అలా కాదు. నా కుటుంబ ప్రగతి మాత్రమే నిజమైన ప్రగతి కాదు. ప్రకృతి  బాధ్యత మనిషిపై ఉంది…మనకు, పురోగతి అనేది భౌతిక ప్రపంచం మాత్రమే కాదు, మన అంతర్గత స్వయం కూడా,” అని భగవత్ పేర్కొన్నారు. 

మనకు కరుణ లేకపోతే మన శ్రేయస్సులో అర్థం లేదని స్పష్టం చేశారు. అనుకూలమైన వాతావరణంలో ఆత్మసంతృప్తి లేదా గర్వాన్ని పెంపొందించుకోవద్దని భగవత్ హెచ్చరించారు. “అనుకూల పరిస్థితులు ఉన్నప్పుడు, ఆందోళన చెందాల్సిన సమయం ఇది. జైసే జైజైకర్ సే ఉత్సాహ్ బాధ్తా హై, వైసే హై అహంకర్ భీ బధ్తా హై. (అందరూ మిమ్మల్ని ప్రశంసించినప్పుడు, అది మనోబలాన్ని పెంచుతుంది. కానీ అది మీ అహాన్ని కూడా పెంచుతుంది.)” అంటూ వారించారు. 

అటువంటి ధోరణి విధ్వంసకరం కాగలదని స్పష్టం చేశారు. సేవలో అహంకారం, అహంకారం ఉండకూడదని పేర్కొంటూ  ఒకరికి సౌకర్యాలు వచ్చినప్పుడు, ఒకరికి సౌకర్యంగా ఉంటుంది. కాబట్టి, మన పూర్వీకులను (కష్టపడి మనలను ఇక్కడికి తీసుకువచ్చిన) స్మరించుకోవడం చాలా ముఖ్యం అని ఆయన తెలిపారు.