బొగ్గు కొర‌త‌పై అన‌వ‌సరంగా భ‌యాన్ని సృష్టించారు

బొగ్గు కొర‌త‌పై అన‌వ‌సరంగా ఓ భ‌యాన్ని సృష్టించార‌ని, అనవసరంగా భయపెట్టారని కేంద్ర విద్యుత్‌శాఖ మంత్రి ఆర్కే సింగ్‌ తెలిపారు. దేశంలో బొగ్గు, విద్యుత్ కొర‌త‌పై స్పందిస్తూ ఇది గెయిల్‌, టాటా మ‌ధ్య స‌మాచార లోపం కార‌ణంగా ఏర్ప‌డింద‌ని చెప్పారు.

దేశంలోని ఆరు రాష్ట్రాల్లో తీవ్ర విద్యుత్ సంక్షోభం పొంచి ఉన్న నేప‌థ్యంలో ఆర్కే సింగ్ ఇలా స్పందించారు. దేశంలో నాలుగు రోజుల రిజ‌ర్వ్ ఉంది. ఢిల్లీకి బొగ్గు స‌ర‌ఫ‌రా కొనసాగుతుంది. లోడ్ త‌గ్గించే ప్ర‌స‌క్తే లేదు. ధ‌ర‌ల‌తో సంబంధం లేకుండా దేశీయ లేదా దిగుమ‌తి చేసుకున్న బొగ్గు స‌ర‌ఫ‌రా కొన‌సాగుతుంది అని ఆర్కే సింగ్ స్ప‌ష్టం చేశారు.

“మాకు తగినంత విద్యుత్ అందుబాటులో ఉంది … మేము మొత్తం దేశానికి విద్యుత్ సరఫరా చేస్తున్నాము. ఎవరైతే కోరుకుంటారో, నాకు రిక్విజిషన్ ఇవ్వండి.   నేను వారికి సరఫరా చేస్తాను. భయాందోళనలు అనవసరంగా సృష్టించేశారు. దేశానికి నాలుగు రోజుల రిజర్వ్ ఉంది,” అంటూ భరోసా ఇచ్చారు. 

ఢిల్లీ విద్యుత్ సరఫరా గురించి ముఖ్యమంత్రి అరవింద్ కేజ్రీవాల్ వ్యక్తం చేస్తున్న ఆందోళనను ప్రస్తావిస్తూ ఢిల్లీకి సరఫరా కొనసాగుతుందని స్పష్టం చేశారు. లోడ్-షెడ్డింగ్ ఉండదని హామీ ఇచ్చారు. ఛార్జీలతో సంబంధం లేకుండా దేశీయ లేదా దిగుమతి చేసుకున్న బొగ్గు సరఫరా కొనసాగుతుందని, ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ గ్యాస్ సరఫరా తగ్గదని విద్యుత్ మంత్రి తెలిపారు.

శనివారం క్వాంటం బొగ్గు అందుకున్న తర్వాత భారతదేశానికి ఇప్పుడు నాలుగు రోజుల బొగ్గు నిల్వలు ఉన్నాయని చెబుతూ ప్రస్తుత నిల్వ దేశం దేశం అయిపోతుందని సూచించడం లేదని చెప్పారు. “ఇది కేవలం రిజర్వ్ మాత్రమే. మేము సరఫరా చేస్తూనే ఉన్నాము. ఇది కేవలం బ్యాకప్ మాత్రమే” అని వివరణ ఇచ్చారు.

వర్షాకాలంలో బొగ్గు సరఫరా తగ్గిపోతుందని, గనులకి వరదలు రావడంతో డిమాండ్ ఎక్కువగా ఉండడంతో పాటుగా బొగ్గు సరఫరా తగ్గిపోతుందని సింగ్ చెప్పారు. అక్టోబర్‌లో డిమాండ్‌లు తగ్గుతాయని, మొత్తం నిల్వలు పెరుగుతాయని ఆయన పేర్కొన్నారు. 

అక్టోబర్‌లో, డిమాండ్‌లు తగ్గడంతో, నిల్వలు మళ్లీ పెరగడం ప్రారంభిస్తాయి. “ఇంతకుముందు, మేము నవంబర్ నుండి జూన్ వరకు 17 రోజుల బొగ్గు నిల్వను కలిగి ఉండేవాళ్లం” అని సింగ్ వివరించారు.