పేలుళ్లకు కుట్ర.. ఆరుగురు ఉగ్రవాదులు అరెస్ట్

దేశంలో ఒక పెద్ద ఉగ్రవాద దాడిని నివారించే విధంగా ఢిల్లీ పోలీసు స్పెషల్ సెల్ రెండు ఇతర రాష్ట్ర పోలీసు విభాగాల సమన్వయంతో పాకిస్తాన్ నిర్వహించిన టెర్రర్ మాడ్యూల్‌ను ఛేదించింది, మంగళవారం పాకిస్తాన్ శిక్షణ పొందిన ఇద్దరు ఉగ్రవాదులతో సహా ఆరుగురు నిందితులను అరెస్టు చేశారు.

అరెస్టు చేసిన మొత్తం ఆరుగురిలో, ఒసామా, జీషన్ అనే ఇద్దరు ఉగ్రవాదులు పాకిస్తాన్‌లో శిక్షణ పొందారని స్పెషల్ సెల్ వర్గాలు తెలిపాయి. పాక్-ఐఎస్ఐ సూచనల మేరకు పనిచేస్తున్న ఒసామా, జీషన్, ఐఇడిలను ఉంచడానికి ఢిల్లీ, యుపిలో వేర్వేరు అనువైన ప్రదేశాల నిఘా నిర్వహించడానికి పనిచేశారు.

స్పెషల్ సెల్ పలు రాష్ట్రాలలో కార్యక్రమాలు చేపట్టేందుకు ఉద్దేశించిన  ఐఇడి తో పాటు పేలుడు పదార్థాలు, తుపాకీలను కూడా స్వాధీనం చేసుకుంది. ఉత్తర ప్రదేశ్‌లోని ప్రయాగరాజ్ జిల్లా నుంచి సజీవ బాంబును స్వాధీనం చేసుకున్నారు. ఢిల్లీ, మహారాష్ట్ర, ఉత్తర ప్రదేశ్‌లలోని వ్యక్తులను అరెస్టు చేయడంతో వారి  ఆపరేషన్ పరిధి విస్తృతంగా ఉన్నట్లు వెల్లడవుతుంది. యుపి నుండి అరెస్టు చేసిన ఉగ్రవాదిని యుపి ఎటిఎస్ ద్వారా అలహాబాద్ కరైలీలో పట్టుకున్నారు.

ఢిల్లీ పోలీసు స్పెషల్ సిపి నీరజ్ ఠాకూర్ ప్రకారం, ఆపరేషన్‌లో రెండు భాగాలు ఉన్నాయి – ఒకటి భారతదేశంలో దాక్కున్న ఉగ్రవాదులకు సురక్షితంగా ఐఈడి పంపిణీ చేయడం, రెండవది పండుగ సీజన్‌లో ప్రధాన నగరాల్లో పేలుడు పదార్థాలను నాటడం. మొత్తం ఆపరేషన్‌ని పాకిస్తాన్ సమన్వయం చేసిందని ఆయన చెప్పారు.

 
రాబోవు పండుగల వేళ భారత్‌లో పేలుళ్లకు వీరు కుట్రపన్నిన్నట్లు వెల్లడవుతుంది. నవరాత్రుల సమయంలో రామ్‌లీలా మైదానంతో పాటు దుర్గా పూజా మండపాల వద్ద పేలుళ్లకు ఉగ్రవాదులు కుట్ర పన్నారు. ఉగ్రవాదులు పాకిస్థాన్‌లోని ఫామ్‌హౌస్‌లో శిక్షణ పొందారని, ఆర్డీఎక్స్ బాంబును అండర్‌‌వరల్డ్ సాయంతో ఢిల్లీకి తీసుకువచ్చామని పోలీస్ అధికారులు తెలిపారు.
1993 తర్వాత ఆర్డీఎక్స్‌ బాంబును రాజధానికి తరలించడం ఇదే ప్రథమం. దావూద్ ఇబ్రహీం సోదరుడు అనీస్ ఇబ్రహీం ఆర్డీఎక్స్‌ బాంబును భారత్‌కు తరలించడంలో కీలకపాత్ర పోషించాడు. ఆరుగురు ఉగ్రవాదుల్లో ఒసామా, జీషాన్‌కు 15 రోజుల శిక్షణ కూడా అనీస్ ఇబ్రహీం ఇప్పించాడని ఠాకూర్ తెలిపారు. దర్యాప్తు కొనసాగుతోందని చెప్పారు.

ఈ ఉగ్రవాదుల నుంచి భారీ మొత్తంలో మందుగుండు సామగ్రిని, ఆయుధాలను స్వాధీనం చేసుకున్నారు. మంగళవారం ఉదయం పలు రాష్ట్రాల్లో ఏకకాలంలో దాడులు నిర్వహించినట్లు ఢిల్లీ పోలీసులు తెలిపారు. దీని తరువాత, ఒక అనుమానితుడు సమీర్‌ను మహారాష్ట్ర నుండి అరెస్టు చేయగా, ఇద్దరు ఉగ్రవాదులను ఢిల్లీ నుండి అరెస్టు చేశారు. 

శిక్షణ కోసం వారు మస్కట్ మీదుగా పాకిస్తాన్ వెళ్లారని, ఆ తర్వాత, వారు భారతదేశంలో స్లీపర్ సెల్స్‌గా పని చేస్తున్నారని పోలీసులు తెలిపారు.  పోలీసుల ప్రకారం, ఉగ్రవాదులు రెండు గ్రూపులుగా ఏర్పడి పనిచేస్తున్నారు.  వారి సమూహాలలో ఒకరు నిధుల సేకరణ కోసం పని చేస్తున్నారు. 

నాలుగు జిల్లాల్లో దాడులు చేసిన తర్వాత ఉగ్రవాదులను అరెస్టు చేసినట్లు ఉత్తర ప్రదేశ్ ఏడీజీ ప్రశాంత్ కుమార్ తెలిపారు. ప్రయాగ్‌రాజ్‌లో ఐఇడి ని నిర్వీర్యం చేశామని, ఇతర  నిందితులను కనుగొనడానికి దాడులు నిర్వహిస్తున్నట్లు ఆయన వివరించారు. 

నలుగురు డీఆర్‌డీవో ఉద్యోగుల అరెస్ట్

పాకిస్థానీ ఏజెంట్లకు భారత దేశ రక్షణ రంగ రహస్యాలను చేరవేస్తున్నారనే ఆరోపణలతో నలుగురు డీఆర్‌డీవో కాంట్రాక్టు సిబ్బందిని ఒడిశా పోలీసులు అరెస్టు చేశారు. ఈ ఉద్యోగులు చాందీపూర్ ఆన్ సీ యూనిట్‌లో ఇంటిగ్రేటెడ్ టెస్ట్ రేంజ్ (ఐటీఆర్)లో పని చేస్తున్నారు. పక్కా నిఘా సమాచారం మేరకు వీరిని మంగళవారం అరెస్టు చేశారు. 

ఐజీ ఈస్టర్న్ రేంజ్ హిమాంశు లాల్ నేతృత్వంలోని ప్రత్యేక బృందం ఈ నలుగురు డీఆర్‌డీవో ఉద్యోగులను అరెస్టు చేసింది. ఈ ఉద్యోగులకు మొదట ఫేస్‌బుక్ మెసెంజర్ ద్వారా సందేశాలు వచ్చినట్లు పోలీసులు తెలిపారు. విదేశీ ఏజెంట్లతో వాట్సాప్ వాయిస్, వీడియో కాల్స్ ద్వారా వీరు మాట్లాడేవారని పేర్కొన్నారు. 

ఈ ఉద్యోగులు రక్షణ రంగానికి సంబంధించిన రహస్యాలను ఇచ్చేవారని, అందుకు బదులుగా ఆ ఏజెంట్లు వీరి బ్యాంకు ఖాతాలకు సొమ్మును జమ చేసేవారని తెలిపారు. మూడు రోజులపాటు నిశితంగా గమనించిన తర్వాత వీరిని అరెస్టు చేసినట్లు తెలిపారు. వీరిని చాందీపూర్ పోలీస్ పరిధిలో తమ ఇళ్ళ వద్ద అరెస్టు చేశామని పేర్కొన్నారు. 

భారత దేశ భద్రత, సార్వభౌమాధికారం, సమగ్రతలకు తీవ్ర విఘాతం కలగడానికి కారణమయ్యే నేరానికి పాల్పడినందుకు ఈ ఉద్యోగులపై కేసు నమోదు చేసినట్లు ఐజీ చెప్పారు.