చైనా ఉత్పత్తులపై ఆధిపత్యం వహించిన భారతీయ రాఖీలు

భారత దేశంలో రక్షా బంధన్ సందర్భంగా కొన్ని సంవత్సరాలుగా ఆధిపత్యం వహిస్తున్న చైనా ఉత్పత్తులు ఈ సారి వెలవెలపోయాయి. భారతీయ రాఖీలు మార్కెట్లలో ఆధిపత్యం వహించాయి. కరోనా మహమ్మారి సృష్టించిన ఊహించిన సానుకూల ప్రభావం కారణంగా పండుగల బహుమతులు, ఇతర కళాఖండాల విషయంలో స్వదేశీ ఉత్పత్తులను ప్రోత్సహించాలని ప్రజలలో ఏర్పడిన ఆసక్తి కారణంగా భారతీయ రాఖీలు విక్రయాలలో ముందంజలో ఉన్నాయి. 

వాణిజ్య వర్గాల అంచనాల ప్రకారం రక్షాబంధన్ సందర్భంగా భారత దేశంలో 50 కోట్ల వరకు రాఖీలు అమ్ముడవుతూ ఉంటాయి. ఈ సంవత్సరం దేశ వ్యాప్తంగా భారతీయ పండుగ ఉత్పత్తులకు డిమాండ్ పెరగడంతో దేశీయ ఉత్పత్తులు పుంజుకోవడానికి తోడ్పడినట్లు హస్తకళల అభివృద్ధి కమీషనర్ సంతమను తెలిపారు.

“గత రెండు నెలల్లో ప్రభుత్వం దేశవ్యాప్తంగా జరిగే ఎగ్జిబిషన్‌ల ద్వారా హస్తకళలను ప్రోత్సహించే కార్యకలాపాలను తిరిగి ప్రారంభించిన తర్వాత, ఆ ప్రాంతంలో సమీప పండుగ కోసం ఉత్పత్తులను ప్రోత్సహించడానికి మేము కనీసం రెండు స్టాల్‌లను రిజర్వ్ చేయడం ప్రారంభించాము” అని శాంతమను చెప్పారు.

ఎగుమతులపై దృష్టి పెట్టడమే కాకుండా దేశీయ వినియోగం కోసం దేశీయ హస్తకళలను ప్రోత్సహించడానికి కేంద్ర వస్త్ర మంత్రిత్వ శాఖ ప్రణాళికలను రూపొందించింది. మంత్రిత్వ శాఖ ఏటా దేశవ్యాప్తంగా 300 నగరాలు, పట్టణాలలో ఇటువంటి ప్రదర్శనలు నిర్వహిస్తుంది.

ప్రభుత్వ ప్రయత్నాలతో పాటు, తయారీదారులు, వ్యాపారులు కూడా హస్తకళల దేశీయ తయారీని పునరుద్ధరించడానికి తమ వంతు కృషి చేసారు. , ప్రత్యేకించి జన్మాష్టమి, గణేష్ చతుర్థి మొదలైన వివిధ పండుగలలో భాగమైన ఉత్పత్తుల పట్ల దృష్టి సారించారు. 

మురికివాడల కాలనీల్లో నివసిస్తున్న మహిళలు, అంగన్‌వాడీలో పనిచేసే మహిళలతో వ్యాపార వర్గాలు చేతులు కలిపారని, భారతీయ వస్తువులను మాత్రమే ఉపయోగించి రాఖీలు తయారు చేయడంలో పాల్గొన్నారని ఆల్ ఇండియా ట్రేడర్స్ కాన్ఫెడరేషన్ ప్రధాన కార్యదర్శి ప్రవీణ్ ఖండేల్వాల్ చెప్పారు.

“ఈ మహిళల సహకారంతో, సిఎఐటి లో సభ్యులుగా ఉన్న 40,000 మంది కంటే ఎక్కువ వాణిజ్య సంఘాలు మార్గదర్శకత్వంలో గత నెలన్నరలో కోట్లాది రాఖీలు అయ్యాయి” అని ఖండేల్వాల్ పేర్కొన్నారు.

ఈ రాఖీల ప్రత్యేక లక్షణం ఏమిటంటే, వారు నాగపూర్‌లో తయారు చేసిన ఖాదీ రాఖీ, జైపూర్‌లోని సంగనేరి కళా రాఖీ, పూణేలో సీడ్ రాఖీ, మధ్యప్రదేశ్‌లోని సాత్నాలో ఉన్ని రాఖీ, గిరిజన వస్తువుల నుండి వెదురు రాఖీ వంటి మూలం ఉన్న ప్రదేశానికి ప్రాతినిధ్యం వహించే ప్రత్యేక లక్షణాలను ప్రతిబింబిస్తాయి. 

జంషెడ్‌పూర్, అసోంలో టీ ఆకుల రాఖీ, కోల్‌కతాలో జూట్ రాఖీ, ముంబైలో పట్టు రాఖీ, కేరళలో ఖర్జూర రాఖీ, కాన్పూర్‌లో ముత్యాల రాఖీ, బీహార్‌లో మధుబని, మైథిలి కళా రాఖీ, పాండిచ్చేరిలో రాతి రాఖీ, బెంగళూరులో పూల రాఖీ విలక్షణమైనవి.

పండుగ సీజన్ బహుమతులు, ఇతర కళాకృతులలో చైనా  ఉత్పత్తుల ఆధిపత్యాన్ని అధిగమించే ఈ ప్రయత్నం భారతదేశ కుటీర, గ్రామ పరిశ్రమలను పునరుద్ధరించడానికి, లక్షలాది మంది జీవనోపాధిని మెరుగుపరచడానికి సహాయపడుతుందని వ్యాపారులు ఆశిస్తున్నారు.“దీపావళి,  ఇతర పండుగ ఉత్పత్తుల విక్రయాలలో కూడా రాఖీ విజయాన్ని ప్రతిబింబించాలని మేము ఆశిస్తున్నాము” అని ఖండేల్వాల్ ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు.