పేటెంట్ హక్కుల నుండి టీకాలను తొలగించండి: ఎస్ జె ఎం 

మేధో సంపత్తి హక్కుల చట్టాలను సవరించి, వాక్సిన్ కు లైసెన్సు లేకుండా చేయమని స్వదేశీ జాగరణ్ మంచ్ డిమాండ్ చేసింది. భారతదేశంలో  కోవిడ్ -19 రెండవ దశ ఆగ్రహంగా,   పెద్ద ఎత్తున కేసులలో “భయానక పెరుగుదల”  కు చేరుకోవడం, దాని ఆరోగ్య సంరక్షణ వ్యవస్థ “మరణాలు బ్రేకింగ్ పాయింట్” కు చేరుకోవడం పట్ల ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

18 ఏళ్లు పైబడిన ప్రతి ఒక్కరికీ వ్యాక్సిన్ అందించడంలో భారీ అంతరాయం ఏర్పడడం పట్ల విచారం వ్యక్తం చేసింది. ఇచ్చిన జనాభా పరిమాణమైన 90 కోట్లని పరిశీలిస్తే, మనకు ఒకో వ్యక్తికి రెండో మోతాదుల చొప్పున 180 కోట్ల కంటే ఎక్కువ టీకాలు అవసరం లేదని గుర్తు చేసింది. అయితే  ప్రస్తుతం దేశంలో ఇద్దరు తయారీదారులు మాత్రమే ఉన్నారని పేర్కొన్నది.

భారత్ బయోటెక్, హైదరాబాద్ ‘కోవాక్సిన్’ అనే దేశీయ అభివృద్ధి చెందిన వ్యాక్సిన్,  అన్యదేశ అభివృద్ధి చెందిన వ్యాక్సిన్ ‘కోవ్‌షీల్డ్’ కోసం పూణేలోని మరో సీరం ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇండియా. ఉత్పత్తి చేస్తున్నాయి. వారి మొత్తం ఉత్పత్తి నెలకు 8-9 కోట్ల మోతాదు మించడం లేదు. ఈ విధంగా చూస్తే టీకా ప్రక్రియను పూర్తి చేయడానికి సుమారు 2 సంవత్సరాలు పట్టవచ్చని పేర్కొన్నది.  అందువల్ల, డిమాండ్,  సరఫరాలో పెద్ద అంతరం ఉందని స్వదేశీ జాగరణ్  మంచ్ ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

సంక్షోభం నెలకొన్న ప్రస్తుత తరుణంలో అత్యవసరంగా అవసరమయ్యే వ్యాక్సిన్లు, ఔషధాల అభివృద్ధి చేయడానికి, తయారు చేయడానికి శాస్త్రవేత్తలు, తయారీదారులకు గొప్ప స్వేచ్ఛను అనుమతించాలని జాగరణ్ మంచ్ సూచించింది. కోవాక్సిన్ అనే స్వదేశీ వ్యాక్సిన్‌ను కూడా ఉత్పత్తి చేయడానికి తయారీ సంస్థలను నిషేధించే మేధో సంపత్తి హక్కుల (ఐపిఆర్) పరిమితులను భారత ప్రభుత్వం మాఫీ చేయాలని ఎస్‌జెఎం డిమాండ్ చేసింది. 

దేశంలో 3000 కి పైగా ఔషధ కంపెనీలు పనిచేస్తున్నాయి, సుమారు 10500 తయారీ యూనిట్లు ఉన్నాయి. పేటెంట్ చట్టాల పరిమితి కారణంగా వారు ఉత్పత్తి చేయలేక పోతున్నారని తెలిపింది. పాలంపూర్, హెచ్‌పి అగ్రికల్చరల్ యూనివర్శిటీ మాజీ వైస్ ఛాన్సలర్ జన్యుశాస్త్రవేత్త ప్రొఫెసర్ అశోక్ సరియాల్ ప్రకారం పేటెంట్స్ చట్టం 1970 u / s 92 i) జాతీయ (ఆరోగ్య) అత్యవసర పరిస్థితుల్లో తప్పనిసరి లైసెన్సులను సడలించడం,  జారీ చేయడానికి అందిస్తుంది.

ఒకరి జీవితం  టీకా లేకపోవడం కారణంగా ప్రమాదంలో ఉన్నప్పుడు,టీకా తయారీ ప్రజా ప్రయోజనంతో ముడిపడి ఉన్నప్పుడు, వాణిజ్యేతర ఉపయోగం కలిగి ఉన్న ప్రస్తుత పరిస్థితులను  ప్రభుత్వం  పగణ పరిగణలోకి తీసుకోవాలని కోరింది.
వ్యాక్సిన్ తయారీకి 10 శాతం కంపెనీలకు అనుమతి ఉంటే డిమాండ్, సరఫరా అంతరం ఒక నెలలో అధిగమిస్తుందని,  దేశవాసులు రెండేళ్ళకు పైగా పూర్తి టీకాలు వేయడానికి వేచి ఉండాల్సిన అవసరం ఉండదని స్పష్టం చేసింది. 

భారత్ బయోటెక్ అభివృద్ధి చేసిన, తయారుచేసిన స్వదేశీ  వ్యాక్సిన్ కోవాక్సిన్ కోసం పేటెంట్‌ను సడలించడం ద్వారా భారతీయులకు, ప్రపంచానికి,  ముఖ్యంగా, తయారీదారు భారత్ బయోటెక్‌కు మంచి ప్రయోజనాలను చేకూరుస్తుందని జాగరణ్ మంచ్ తెలిపింది.
ఇది ఐపిఆర్ సడలింపు, ప్రభుత్వ-కార్పొరేట్ సహకారం, మహమ్మారి నిర్వహణ,  సరైన దీర్ఘకాలిక పెట్టుబడిదారీ విధానాలను కలుపుతూ ప్రపంచ ఉత్తమ పద్ధతుల నమూనాను ఏర్పాటు చేస్తుందని పేర్కొన్నది. .

భారతదేశంలో తయారైన అన్ని వ్యాక్సిన్లలో, కోవాక్సిన్ అతి తక్కువ ఉత్పత్తిని కలిగి ఉందని గుర్తు చేసింది. దాని తయారీదారు భారత్ బయోటెక్, హైదరాబాద్ గ్లోబల్ కవరేజ్.   టీకా యొక్క ఐపిఆర్ ఉత్పత్తి సడలింపుతో, సామర్ధ్యం యొక్క ఖరీదైన విస్తరణలో పెట్టుబడి పెట్టవలసిన అవసరం లేకుండా, ఆర్థిక వ్యవస్థలను సృష్టించే పెద్ద మొత్తంలో ఉంటుంది.