కేరళలో కాంగ్రెస్ కు కాలం చెల్లింది!

టి సతిసన్

కేరళలో కాంగ్రెస్ అస్తిత్వ సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొంటోంది. ‘యుడిఎఫ్ 5 సంవత్సరాలు, ఎల్‌డిఎఫ్ 5 సంవత్సరాలు’ అనే దశాబ్దాల సుదీర్ఘ చక్రం గతానికి సంబంధించినది కానుంది. అసెంబ్లీలో పార్టీ ఎమ్మెల్యే లేనప్పటికీ త్రిపురలో బిజెపి అధికారంలోకి వస్తుందని బిజెపి అధ్యక్షుడు కె సురేంద్రన్ భరోసా వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

అనేక అవినీతి ఆరోపణలు, అంతర్గత కలహాలు సిపిఎం నేతృత్వంలోని ఎల్డిఎఫ్ శిబిరాన్ని నిరాశపరిచాయి. ఉనికి కోసం, మొత్తం దేశంలో చివరి వికెట్ ను కాపాడుకోవడానికి వారు ఇస్లామిక్ ఫండమెంటలిస్టులతో తెరచాటు ఆట ఆడుతున్నారు. వారు ఎస్డిపిఐ, పిఎఫ్ఐ వంటి ఇస్లామిస్ట్ దుస్తులతో చేతులు కట్టుకుంటారు.

అదేవిధంగా, జమాతే ఇ ఇస్లామి రాజకీయ విభాగమైన వెల్ఫేర్ పార్టీతో కాంగ్రెస్ ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. ప్రస్తుతానికి ఐఐయుఎంఎల్ మలప్పురంలోని మొత్తం 16 సీట్లలో 11 స్థానాలను పొందుతుంది. మొత్తం యుడిఎఫ్ సంఖ్య 12. ఐయుఎంఎల్‌కు 14 సీట్లు ఇవ్వడానికి కాంగ్రెస్ సిద్ధంగా ఉందని స్పష్టం అవుతుంది.

మరో మాటలో చెప్పాలంటే కాంగ్రెస్‌ను ఐయుఎంఎల్ నియంత్రిస్తుంది. దాని సీనియర్ నాయకుడు కుంజలిక్కుట్టి తన లోక్ సభ సభ్యత్వానికి రాజీనామా చేసి రాష్ట్ర రాజకీయాలకు మారి ఎన్నికలలో పోటీ చేయబోతున్నారు.

సంక్షోభంలో చిక్కుకున్న కాంగ్రెస్ ఐయుఎంఎల్ డిమాండ్ లకు తలవంచుతున్నదని వెల్లడి అవుతున్నది. హైకమాండ్ చాలా బలహీనమైన స్థితిలో ఉన్నందున, కాంగ్రెస్‌కు ఐయుఎంఎల్ కు లొంగడం తప్ప మరో మార్గం కనబడటం లేదు.

రమేష్ చెన్నితాలా గత 5 సంవత్సరాలుగా ప్రతిపక్ష నాయకుడిగా ఉంటున్నప్పటికీ ఇప్పుడు మాజీ ముఖ్యమంత్రి ఉమెన్ చాందీకి ప్రచార కమిటీ కన్వీనర్‌గా మార్గం ఇవ్వమని హైకమాండ్ కోరింది.

మరో మాటలో చెప్పాలంటే యుడిఎఫ్‌కు మెజారిటీ వస్తే ఉమెన్ చాందీ ముఖ్యమంత్రిగా ఎన్నిక కావడం సహజం కాబోతున్నది. ఈ అంశమే రమేష్ చెన్నితాలా మద్దతుదారులను కలవర పెడుతున్నది. ఈలోగా, గత కొన్నేళ్లలో బిజెపి రాష్ట్రంలో గణనీయంగా బలం పెంచుకోంది.

ప్రతి ఐదేళ్లకోసారి యుడిఎఫ్-ఎల్‌డిఎఫ్ ప్రభుత్వాలతో విసుగు చెందుతున్న ప్రజలు మార్పు కోసం చూస్తున్నారు. అంతేకాకుండా, మెట్రో మ్యాన్ ఇ శ్రీధరన్, మాజీ డిజిపి జాకబ్ థామస్ వంటి పలువురు ప్రముఖ పౌరులు బిజెపిలో చేరారు. పార్టీలో చేరడానికి మరింకా చాలామంది ప్రముఖులు సిద్ధంగా ఉన్నారు.