స్థానిక ఎన్నికలలో గుజరాత్ అంతటా కమల వికాసం

ధవల్ పటేల్

గుజరాత్‌లోని ఆరు నగరాల్లో మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ ఎన్నికల ఫలితాలు ఫిబ్రవరి 21 వెలువడ్డాయి. ఇక్కడ బిజెపి అద్భుతమైన ప్రదర్శన కనబరిచింది. ఇక్కడ అధికారంలో ఉన్నప్పటికీ, గత ఎన్నికలలో పార్టీ పనితీరును మెరుగుపర్చగలిగింది. మొత్తం ఆరు మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ లలో అధికారాన్ని నిలుపుకుంది. 2015 చివరి ఎన్నికలలో, అహ్మదాబాద్లో 192 సీట్లలో 142 స్థానాలను బిజెపి గెలుచుకుంది.

సూరత్‌లో దాని సంఖ్య 80 కి చేరుకుంది. వడోదర, రాజ్‌కోట్, భావ్‌నగర్, జామ్‌నగర్లలో బిజెపి వరుసగా 58, 38, 34, 34 సీట్లలో గెలిచింది. ఈ వ్యాసం రాసే సమయంలో ఆరు నగరాలలోని 572 స్థానాలలో మొత్తంగా బిజెపి 390 సీట్లను గెలుచుకోవడంలో విజయం సాధించింది.  కాంగ్రెస్‌కు 175 సీట్లు వచ్చాయి, మిగిలినవి ఇతరులు తీసుకున్నాయి.

ఈ సమయం వరకు ప్రకటించిన ఫలితాలను పరిశీలిస్తే, బిజెపి అద్భుతమైన విజయాన్ని నమోదు చేస్తుంది.  అహ్మదాబాద్‌లో పార్టీ 190 (మొత్తం 192) సీట్లలో 165 సీట్లు గెలుచుకోగా, కాంగ్రెస్ కేవలం 16 సీట్లకు తగ్గింది. మరికొందరికి తొమ్మిది వచ్చింది. సూరత్‌లో కాంగ్రెస్ ఒక్క సీటును కూడా గెలుచుకోలేక పోయింది. బిజెపి 79 నుంచి 93 సీట్లు గెలుచుకుంది. ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ (ఆప్) ఇక్కడ 27 సీట్లు గెలుచుకోగలిగింది.

గుజరాత్ ముఖ్యమంత్రి విజయ్ రూపానీ స్వస్థలమైన రాజ్‌కోట్ బిజెపికి అత్యధిక మెజారిటీ ఇచ్చింది, ఇక్కడ పార్టీ 72 స్థానాల్లో 68 స్థానాలను గెలుచుకుంది. కాంగ్రెస్ కేవలం నాలుగు సీట్లతో సంతృప్తి చెందాల్సి వచ్చింది. వడోదర గురించి మాట్లాడితే, బిజెపికి ఇక్కడ కూడా మెరుగుపడింది. గత ఎన్నికలలో 58 స్కోరు నుండి, ఈసారి 69 కి చేరుకుంది. కాంగ్రెస్ కేవలం ఏడు సీట్లు గెలుచుకుంది.

జామ్‌నగర్‌లో బిజెపి 65 సీట్లలో 50, కాంగ్రెస్‌కు 11, బిఎస్‌పి మూడు స్థానాల్లో విజయం సాధించాయి. భావ్‌నగర్‌లో 52 స్థానాల్లో బిజెపి కుంకుమపువ్వుతో 44 రంగులు వేయగా, కాంగ్రెస్ “హ్యాండ్-డౌన్” (8 సీట్లు) కోల్పోయింది. మొత్తంగా, ప్రకటించిన 574 (మొత్తం 576) సీట్లలో 489 స్థానాలను బిజెపి గెలుచుకుంది. కాంగ్రెస్ 46 కు, మరికొందరు 39 (ఆప్, ఎఐఎంఐఎం, బిఎస్పి మరియు ఇతరులు) సీట్లను గెల్చుకున్నారు.

బిజెపి విజయానికి అనేక అంశాలను దోహదపడ్డాయి. మొదటగా కొత్తగా బిజెపి రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు సిఆర్ పాటిల్ పార్టీ పగ్గాలు చేపట్టిన తరువాత, పార్టీకి కొత్త జీవితాన్ని ఇచ్చారు. రాష్ట్ర పార్టీ అధ్యక్షుడిగా, గుజరాత్ అసెంబ్లీ ఉప ఎన్నికలలో మొత్తం ఎనిమిది స్థానాలను బిజెపి గెలుచుకుందని ఆయన దోహదపడ్డారు.

ఆయన సారధ్యంలో చాలామంది పార్టీలో చేరారు. ఆయన ఎన్నికలలో యువతకు ప్రాధాన్యత ఇచ్చాడు, ఇవి గొప్ప డివిడెండ్లను చెల్లించాయి. 27 సంవత్సరాల నుండి గుజరాత్లో బిజెపి అధికారంలో ఉంది. అయితే, అధికార వ్యతిరేకత అనే కారకాన్ని ఎక్కడా చూడలేము లేదా వినలేము. ఆనాటి ప్రభుత్వం చేసిన అభివృద్ధి పనులను రాష్ట్ర ప్రజలు హృదయపూర్వకంగా అంగీకరిస్తున్నారు.

పాటిల్ పార్టీ అధ్యక్షులను, కమిటీలను క్రీసీలం కావించారు. ప్రతి బూత్ కు పార్టీని తీసుకు వెళ్లగలిగారు. దీని ఫలితంగా ఎన్నికలలో ఓటర్లు తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, ప్రజలు బిజెపికి ఓటు వేయడానికి ముందుకు వచ్చారు.

కాంగ్రెస్ అదృశ్యం 

కాంగ్రెస్ ప్రతిపక్షంగా ఉన్నప్పుడు, దాని ఓటు వాటా 35-40 శాతం మధ్య ఉందని గమనించాలి. ఈసారి, కాంగ్రెస్‌కు వెళ్లే ఓట్లను ఆప్ తగ్గించింది. ఎన్నికలకు ముందు, పాస్  (పాటిదార్ అనామత్ ఆందోళన్ సమితి) కాంగ్రెస్‌కు మద్దతు ఇచ్చింది. 

కాని  చివరి క్షణంలో, తమకు నచ్చిన అభ్యర్థులకు సీట్లు ఇవ్వలేదని గమనించి  ఆప్‌కు మద్దతు ఇవ్వడం ప్రారంభించింది. ఫలితంగా, ఆప్ 27 సీట్లు గెలుచుకోగలిగింది.  కాంగ్రెస్ సూరత్‌లో ఒక్కటి కూడా గెలవలేకపోయింది. అయినప్పటికీ బిజెపి తన సీట్లను 79 నుంచి 93 కి పెంచింది.

గుజరాత్ ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ,  కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షాల సొంత రాష్ట్రం కావడంతో ఈ రాష్ట్రంలో సాధించిన బిజెపి విజయంకు ప్రాధాన్యత లభిస్తుంది. గుజరాత్‌లో బిజెపి తనను తాను బలోపేతం చేసుకోగలిగితే, అది దేశవ్యాప్తంగా తనను తాను బలోపేతం చేసుకోగలదనే నమ్మకం ఉంది. అందుకు ఈ ఎన్నికలు బలం చేకూర్చాయి. 

(స్వరాజ్య నుండి)