ఆత్మనిర్భ‌ర‌త‌.. ఆక్స్‌ఫ‌ర్డ్ వ‌ర్డ్ ఆఫ్ ద ఇయ‌ర్‌

ఆక్స్‌ఫ‌ర్డ్ హిందీ వ‌ర్డ్ ఆఫ్ ద ఇయ‌ర్‌గా ఆత్మ‌నిర్భ‌ర‌త నిలిచింది. కరోనా మ‌హమ్మారిని ప్ర‌తి భార‌తీయుడు దీటుగా ఎదుర్కొని, నిలిచిన తీరుకు ఈ ప‌దం అద్దం ప‌డుతుంద‌ని ఈ సంద‌ర్భంగా ఆక్స్‌ఫ‌ర్డ్ లాంగ్వేజెస్ తెలిపింది. 
 
స‌ల‌హాదారుల క‌మిటీలో ఉన్న‌ భాషా నిపుణులు కృతికా అగ‌ర్వాల్‌, పూన‌మ్ నిగ‌మ్ స‌హాయ్‌, ఇమోజెన్ ఫాక్సెల్ ఈ ప‌దాన్ని ఎంపిక చేశారు. క‌రోనా తొలినాళ్లలో ప్యాకేజీ ప్ర‌క‌టిస్తూ ప్ర‌ధాని న‌రేంద్ర మోదీ చేసిన వ్యాఖ్య‌ల‌ను ఈ సంద‌ర్భంగా ఆక్స్‌ఫ‌ర్డ్ లాంగ్వేజెస్ గుర్తు చేసింది.
ప్రధాని మోదీ మాటలలో చెప్పాలి అంటే “ఆత్మనీర్భర్ భారత్ అనేది స్వయం ప్రతిపత్తి లేదా ప్రపంచానికి మూసివేయబడటం గురించి కాదు, అది స్వయం సమృద్ధిగా,  స్వయం ఉత్పాదకత గురించి. మనం సామర్థ్యం, సమానత,  స్థితిస్థాపకతను ప్రోత్సహించే విధానాలను అనుసరిస్తాము. ”
 
 ఓ దేశంగా, ఓ ఆర్థిక వ్య‌వ‌స్థ‌గా, ఓ స‌మాజంగా, వ్య‌క్తులుగా స్వావ‌లంబ‌న సాధించాల్సిన అవ‌స‌రం ఉన్న‌ద‌ని అప్ప‌ట్లో మోదీ అన్న మాట‌ల‌ను ఆక్స్‌ఫ‌ర్డ్ లాంగ్వేజెస్ ప్ర‌స్తావించింది. మోదీ ప్ర‌సంగం త‌ర్వాత ఆత్మ‌నిర్భ‌ర‌త అన్న ప‌దాన్ని చాలా ఎక్కువ‌గా ఉప‌యోగించినట్లు ఆక్స్‌ఫ‌ర్డ్ వెల్ల‌డించింది. 
“అపూర్వమైన సంవత్సరంలో, ‘ఆత్మీనిర్భర్తా’ విస్తృతమైన క్రాస్-సెక్షన్ ప్రజలతో ప్రతిధ్వనిని కనుగొంది, ఎందుకంటే ఇది కోవిడ్-ప్రభావిత ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క పునరుజ్జీవనానికి సమాధానంగా కనిపిస్తుంది” అని ఆక్స్ఫర్డ్ యూనివర్శిటీ ప్రెస్ ఇండియా మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ శివరామకృష్ణన్ వెంకటేశ్వరన్ పేర్కొన్నారు.
 
ఈ సంవత్సరం మునుపటి హిందీ పదాలు ఆధార్ (2017), నారి శక్తి (2018), సంవిధాన్ (2019). సంవత్సరపు హిందీ పదం ఎంచుకున్న సంవత్సరానికి గొప్ప ప్రతిధ్వనిని కలిగి ఉన్నప్పటికీ, ఈ పదం స్వయంచాలకంగా ఏదైనా ఆక్స్ఫర్డ్ నిఘంటువులలోకి వెళుతుందని కాదు.