కోట్లాది మందికి ప్రాణాలు పోస్తున్నది ఔషధ కంపెనీలే!

స్వామినాథన్ ఎస్ అంకెలేసరియా అయ్యర్

ప్రపంచంలో అత్యంత అసహ్యించుకునే పరిశ్రమఓషధ పరిశ్రమ. చనిపోతున్న ప్రజలు ఎంతయినా చెల్లించడానికి సిద్ధంగా ఉంటారు కాబట్టి, వినియోగదారుల సాధారణంగా అధిక ధరల పట్ల చూపే వ్యతిరేకత ఇక్కడ కనిపించదు. కాబట్టి, కొత్త పేటెంట్ పొందిన ఓషధాలఅమ్మకంలో లాభాల మార్జిన్లు భారీగా ఉంటాయి.

1990 లలో ఎయిడ్స్ వ్యతిరేక మందును కనుగొన్నప్పుడు అమెరికా కంపెనీలు మందులకు సంవత్సరానికి 15,000 డాలర్లకు పైగా వసూలు చేశాయి. ఇది కలకలం సృష్టించడంతో పేదదేశాలకు అమెరికా కంపెనీలు “తక్కువ ఖర్చు”కు సరఫరా చేయడం కోసం 1,500 డాలర్లు మాత్రమే ఛార్జ్ చేస్తున్నట్లు ప్రకటించాయి. అయితే భారతీయ కంపెనీ సిప్లా కేవలం 800 డాలర్లకు ఈ మందులను ఎగుమతి చేసింది.

పేటెంట్లను ఉల్లంఘించే కంపెనీగా సిప్లాను అమెరికా సమ్పానీలు ఆడిపోసుకున్నాయి. వాస్తవానికి అమెరికా కంపెనీలే నిజమైన దొంగలు అంటూ సిప్లా ధీటుగా వారి విమర్శలను తిప్పికోట్టింది. ఉద్యమాల వత్తిడి కారణంగా అమెరికా అధ్యక్షుడు బిల్ క్లింటన్ చివరికి భారత్ వంటి దేశాలకు ఆయా మందుల ఉత్పత్తులను తరలించారు. దానితో ధరలు తగ్గుతూ వచ్చాయి. 2010 నాటికి, ఆ మందుల ధర కేవలం 200 డాలర్లు మాత్రమే.

అమెరికా ఔషధ కంపెనీలను ఉద్యమకారులు “హంతకులు” అంటూ నిందించడం ఆశ్చర్యం కలిగించదు. అయినప్పటికీ, హాస్యాస్పదంగా, ఈ కంపెనీలు నివారణ మందులను సృష్టించాయి. లక్షలాది మందిని రక్షించాయి. అసహ్యించుకుంటున్న ఔషధ పరిశ్రమ మరో అద్భుతం చేసింది. ఎయిడ్స్ తో సహా అనేక వైరస్ లకు ఎటువంటి మందులు తయారు చేయలేక పోయినా కేవలం కొన్ని నెలల్లో కోవిడ్‌కు వ్యతిరేకంగా అనేక రకాల టీకాలను ఉత్పత్తి చేసింది.

కోవిడ్ తాకినప్పుడు, కొత్త టీకాలు సృష్టించడానికి, పరీక్షించడానికి, ఆమోదించడానికి కనీసం ఐదు సంవత్సరాల సమయం పడుతుందని నిపుణులు అనేకమంది భావించారు. బిల్ గేట్స్ 18 నెలల్లో కోవిడ్ వ్యతిరేక వ్యాక్సిన్ పొందడం మన అదృష్టమని తెలిపారు. ఇంకా ఒక సంవత్సరంలోపు, టీకాలు పుష్కలంగా వస్తున్నాయి.

రష్యా, చైనా తమ సొంత వ్యాక్సిన్లను రూపొందించి, ఆమోదించిన వారిలో మొదటివి. ఈ దేశాలు అన్ని సాధారణ భద్రతా ప్రోటోకాల్‌లను పాటించలేదని పాశ్చాత్య నిపుణులు హెచ్చరించారు. ఏదేమైనా, లక్షలాది మంది ప్రాణాలను రక్షించగల వ్యాక్సిన్‌ను వేగవంతం చేయడానికి పరీక్షా విధానాలను తగ్గించడం అర్ధం చేసుకోవచ్చు.

అమెరికాలోని ఫైజర్, మోడెర్నా కంపెనీలు సాధారణ ప్రోటోకాల్‌లను అనుసరించి వ్యాక్సిన్లను తయారు చేశాయి. సామూహిక టీకాలకు సిద్ధంగా ఉన్నాయి. ఆస్ట్రాజెనెకా, ఆక్స్ఫర్డ్ విశ్వవిద్యాలయం వేరే వ్యాక్సిన్‌ను అభివృద్ధి చేశాయి – ఆక్స్ఫర్డ్ విశ్వవిద్యాలయం ఒత్తిడి మేరకు – పేద దేశాలలో మోతాదుకు కేవలం 3 నుండి 4 డాలర్లకు ఈ వ్యాక్సిన్ ను విక్రయింపనున్నారు.

ఈ టీకాను సాధారణ రిఫ్రిజిరేటర్లలో 2 నుండి 7 డిగ్రీల సెల్సియస్ వద్ద నిల్వ చేయవచ్చు, ఫైజర్,  మోడెర్నా వ్యాక్సిన్లకు అవసరమైన సూపర్-కూలింగ్ సదుపాయాలు లేని భారతదేశం వంటి పేద దేశాలకు ఇది అనుకూలంగా ఉంటుంది. 2021 చివరి నాటికి చాలా దేశాల జనాభాలో సగం మందికి టీకాలు వేయవచ్చు, ఇది కోవిడ్ ప్రభావాన్ని మరింతగా తగ్గిస్తుంది. క్రమంగా, ప్రజలు ప్రయాణం, కార్యాలయ సమావేశాలు, సామాజిక సమావేశాలు, పర్యాటక రంగాన్ని తిరిగి ప్రారంభిస్తున్నారు. దీని నుండి ఏ పాఠాలు గ్రహిస్తాము?

మొదట, ఫార్మా పరిశ్రమ ఒక రక్షకుడు, కిల్లర్ కాదు. అంతర్జాతీయ పేటెంట్ వ్యవస్థ తీవ్రంగా లోపభూయిష్టంగా ఉంది. పరీక్షలలో విఫలమయ్యే పలు ఔషధాల పరిశోధన, అభివృద్ధి నష్టాలను పూడ్చడానికి, కంపెనీలు పనిచేసే కొద్దీ మందులపై అపారమైన లాభాలను పొందవలసి ఉంటుంది.

ఇది అసహ్యంగా అనిపించవచ్చు. ఔషధ కంపెనీలు గత శతాబ్దంలో ప్రజల ఆయుర్ధాయంను రెట్టింపు చేసి  రక్షకులుగా నిలబడ్డాయని గుర్తుంచుకోండి. గతంలో నయం చేయాలనీ అనుకున్న డోజన్ల కొద్దీ రోగాలకు మందులు తీసుకు వచ్చి ప్రపంచాన్ని మరణాలు, రోగాల విషాదకర పరిస్థితుల నుండి కాపాడుతున్నాయని గమనించాలి.

మరో ఒకటి, రెండు సంవత్సరాలు అదనంగా జీవించడం కోసం తమ జీవితకాలం మొత్తంలో పొదుపు చేసుకున్న ఆదాయాలను సంతోషంగా  ఖర్చు పెట్టడానికి తమకు సిద్ధంగా ఉన్నట్లు ప్రజలు చూపుతున్నారు. ఈ ప్రమాణామాలను పరిగణలోకి తీసుకొంటే జీవనకాలంను పెంపొందించే ఔషధ కంపెనీలను మానవ చరిత్రలో గొప్ప రక్షకులుగా పేర్కొనవలసి ఉంటుంది.

కోవిడ్ అనుభవాలు ఏమిటంటే, ప్రజారోగ్యం పట్ల ప్రభుత్వాలు నిజాయతీతో ఉంటె పరిశోధన, అభివృద్ధి చాలా ఖరీదుతో కూడుకున్నాయని గ్రహించాలి. ప్రాధమిక పరిశోధనలకు, స్థానికంగా ఆసక్తి గల వ్యాధులపై పరిశోధనలకు, క్లినికల్ ట్రయల్స్ కోసం గణనీయంగా నిధులను కేటాయించాలి.

ఉష్ణమండల వ్యాధుల పరిష్కారానికి, అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలతో పాటు సహాయక కన్సార్టియా, ప్రపంచ బ్యాంకు వంటి సంస్థలు ఖరీదైన పరీక్షలు ప్రారంభించక ముందే పెద్ద మొత్తంలో ఔషధాలను కొనుగోలు చేయడానికి హామీ ఇవ్వాలి. దానిని పరీక్షలకు ఆమోదించిన ఔషధాల ధరల పరిమితికి సంబంధం ఏర్పరచాలి.

సిద్ధాంతరీత్యా అన్ని వైద్య సంబంధ పరిశోధనలను ప్రభుతాలే చేయవలసి ఉంటుంది. అయితే చారిత్రాత్మకంగా ఈ విషయంలో మన అనుభవాలు నిరాశాజనకంగా ఉంటున్నాయి. సోవియట్ యూనియన్, దాని ఎర్ర సామ్రాజ్యం తూర్పు ఐరోపా, క్యూబా అంతటా విస్తరించి,  నాణ్యమైన, ఉచిత ఆరోగ్య సంరక్షణ గురించి ప్రగల్భాలు పలికింది.  కాని ముఖ్యమైన కొత్త .షధాలను ఉత్పత్తి చేయడంలో విఫలమైంది.

వాస్తవానికి లక్షలాది మంది ప్రాణాలను కాపాడిన వందలాది కొత్త ఔషధాలను లాభాలు ఆర్జించే ఔషధ కంపెనీలు తమ పరిశోధనల ద్వారా సృష్టించాయి. ప్రభుత్వ రంగ పరిశోధన సామాజిక ప్రేరణ ఈ విషయంలో సరిపోదని నిరూపించబడింది.

ఔషధ కంపెనీలను అనేక పాపాలకు దోషులుగా గుర్తిస్తున్నాము. ధరలను పెంచడానికి లేదా పోటీని తగ్గించడానికి కార్టెలైజేషన్; క్లినికల్ ట్రయల్స్ ఫడ్జింగ్; అనుచితమైన లేదా నకిలీ మందులను ప్రోత్సహించడం; వారి ప్రత్యేక ఔషధాలను ప్రోత్సహించడానికి వైద్యులకు లంచం ఇవ్వడం; వ్యసనపరుడైన ఓపియాయిడ్లను ప్రోత్సహించడం;  కొన్ని ఔషధాలపై అపారమైన లాభాలు పొందడం వంటి విమర్శలను ఎదుర్కొంటున్నాయి.

అయితే ఈ పాపపు కంపెనీలే తమ పరిశోధనల ద్వారా కోట్లాది మంది ప్రజల ప్రాణాలను కాపాడుతున్నాయి. కొన్ని ఔషధాలపై సూపర్-లాభాల ఓడియంను తగ్గించేటప్పుడు మనం వారి నైపుణ్యాలను ఉపయోగించుకోవాలి. వైద్య పరిశోధనలకు ప్రభుత్వ మద్దతు అందించే విషయంలో కొత్త వ్యవస్థలు మనకు అవసరమని కోవిడ్ అనుభవం వెల్లడిస్తున్నది.

ప్రజారోగ్యం ప్రజల మంచి కోసం ఉద్దేశించింది. ఈ విషయంలో ప్రభుత్వాలకు ప్రత్యేక బాధ్యతలు ఉన్నాయి. కేవలం మందుల ధరలను నియంత్రించడం, ఆసుపత్రులకు సబ్సిడీలు ఇవ్వడమే తమ బాధ్యతగా భావించరాదు. వ్యాధుల నివారణకు అవసరమైన పరిశోధనలకు ప్రభుత్వం అవసరమైన నిధులను సమకూర్చడం కూడా చేయాలి.

(టైమ్స్ అఫ్ ఇండియా నుండి)