భారత్‌ చేరుకున్న మరో 3 రాఫెల్‌ యుద్ద విమానాలు

ఫ్రాన్స్‌ నుంచి మరో మూడు రాఫెల్‌ యుద్ధ  విమానాలు బుధవారం రాత్రికి భారత్‌ చేరుకున్నాయి. భారత వైమానిక దళానికి చెందిన మూడు రాఫెల్ యుద్ధ విమానాల రెండవ బ్యాచ్ ఫ్రాన్స్ నుంచి బయల్దేరి నేరుగా భారత్‌కు వచ్చాయి. రాత్రి 8.14 గంటలకు భారత్‌ గడ్డపైకి రాఫెల్‌ యుద్ధ విమానాలు చేరడంతో భారత వైమానిక దళం మరింత పటిష్ఠవంతంగా తయారైంది.
 
తొలి బ్యాచులో ఐదు రాఫెల్‌ యుద్ధ విమానాలు జూలై 29న అంబాలా ఎయిర్‌ బేస్‌కు చేరుకున్నాయి. వీటిని సెప్టెంబర్‌ 10న అధికారికంగా వైమానిక దళంతో చేర్చారు.  మూడు జెట్లకు ప్రయాణం మధ్యలోనే ఫ్రెంచ్, భారతీయ ట్యాంకర్లు ఇంధనం నింపాయి. జామ్‌నగర్‌లో ఒకరోజు విరామం తర్వాత జెట్‌లు అంబాలాకు చేరుకుంటాయని ఎయిర్‌ఫోర్స్‌ ఉన్నతాధికారి ఒకరు తెలిపారు. 
 
మొదటి బ్యాచ్‌లో భాగంగా ఐదు రాఫెల్స్ విమానాలు జూలై 28 న భారత్‌ వచ్చాయి. ఎన్‌డీఏ ప్రభుత్వం 2016 లో ఫ్రాన్స్‌లోని రాఫెల్‌ సంస్థతో చేసుకున్న రూ.60 వేల కోట్ల ఒప్పందం ప్రకారం మొత్తం 36 విమానాలు 2022 మధ్య నాటికి భారత్‌ చేరుకుంటాయి. 
 
ప్రతి రెండు నెలలకు మూడు, నాలుగు రాఫెల్ జెట్లను డెలివరీ చేయాలని ఇండియన్‌ ఎయిర్‌ఫోర్స్‌ ఆశిస్తున్నది. మొత్తం 36 విమానాలు సంవత్సరాంతానికి వైమానిక దళం యొక్క యుద్ధ రంగంలో చేరడానికి అవకాశం ఉన్నది. 
 
1997 జూన్‌లో రష్యన్ సుఖోయ్ -30 జెట్‌లు అందుబాటులోకి వచ్చిన 23 సంవత్సరాల తర్వాత ఎయిర్‌ఫోర్స్‌లోకి ప్రవేశపెట్టిన మొదటి జెట్‌లు రాఫెల్ యుద్ధ విమానాలు. అవి భారత వైమానిక దళం యొక్క ప్రమాదకర సామర్థ్యాలను గణనీయంగా పెంచాయి. 
 
సరిహద్దు ప్రతిష్టంభన మధ్య చైనా చేసే ఏదైనా రెచ్చగొట్టే కార్యక్రమాన్ని ఎదుర్కోవటానికి మిలటరీ తీవ్ర అప్రమత్తంగా ఉన్న లడఖ్ ప్రాంతంలో ప్రస్తుతం రాఫెల్ ఫైటర్ జెట్‌లు మోహరించారు.
 
హెల్మెట్-మౌంటెడ్ దృష్టి, రాడార్ హెచ్చరిక రిసీవర్లు, 10 గంటల డేటా నిల్వతో ఫ్లైట్ డేటా రికార్డర్లు, పరారుణ శోధన, ట్రాక్ వ్యవస్థలు, జామర్లు, కోల్డ్ ఇంజిన్ ప్రారంభ సామర్థ్యం, ఎత్తైన స్థావరాల నుంచి పనిచేయడంతోపాటు క్షిపణులను నివారించడానికి డికోయిస్ కలిగివుండటం ఈ యుద్ద విమానాల ప్రత్యేకత.