మిషన్ కర్మయోగి – సమూల పాలనా సంస్కరణ 

డా. జితేంద్ర సింగ్ 

పిఎంఓలో సహాయ మంత్రి

స్వాతంత్య్రం పొందిన 70 ఏళ్ళ తర్వాతే మన దేశంలో పాలన యంత్రాంగాన్ని మార్చడానికి ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ తీవ్రమైన కసరత్తు ప్రారంభించారు. తన శైలికి తగిన్నసమూల సంస్కరణలకు శ్రీకారం చుట్టారు. ప్రతి అంశంను సూక్ష్మంగా పరిశీయించే తన ధోరణిలో42 సంవత్సరాల తరువాత ముస్సోరీకి ప్రత్యేక యాత్ర చేపట్టిన ప్రధాన మంత్రిగా నిలిచారు. 

అక్కడ రెండు రోజల పాటు గడిపి, పాఠ్యాంశాలు, శిక్షణా కార్యక్రమాలను సూక్ష్మంగా అధ్యయనం చేశారు. ఆయా పద్దతులను తాను ఆశిస్తున్న `నూతన భారత్’ కు అనువుగా రూపొందించడంకోసం సవివర పరిశీలన జరిపారు.

భారత పాలనా యంత్రాంగానికి కీలక స్తంభమైన ఇండియన్ సివిల్ సర్వీసెస్‌లో సంస్కరణ పక్రియ చేపట్టి సుదీర్ఘకాలం గడిచింది, 73 సంవత్సరాల స్వాతంత్య్రం తరువాత, మళ్ళీ ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ, ఆ వ్యవస్థను సరికొత్తగా రూపొందించే ప్రయత్నం చేపట్టారు.

2014 నుండి వరుస పాలన సంస్కరణలను చేపట్టిన తరువాత, మోదీ గత సంవత్సరం గుజరాత్లోని కెవాడియాలో చేసిన ప్రసంగంలో సివిల్ సర్వీసెస్ సమూల మార్పు కోసం తగిన సూచనలు ఇస్తూ ఈ విధంగా చెప్పారు:

“నిష్పాక్షికంగా, నిస్వార్థ స్ఫూర్తితో చేసిన ప్రతి ప్రయత్నం బలంగా ఉంది. `నూతన భారత్’కు పునాది. క్రొత్త భారతదేశం యొక్క కలను నెరవేర్చడానికి, 21 వ శతాబ్దపు ఆలోచన, కలలు మన బ్యూరోక్రసీలో ఎంతో అవసరం – సృజనాత్మక, నిర్మాణాత్మక, భావనాత్మక, వినూత్న, చురుకైన, మర్యాదపూర్వక, వృత్తిపరమైన, ప్రగతిశీల, శక్తివంతమైన, సమర్థవంతమైన, పారదర్శకమైనదిగా ఉండాలి”.

అయన మాటలను ఆచరణలో పెట్టడం కోసం సివిల్ సర్వీసెస్ సామర్థ్యాన్నివెలికి తీయడం కోసం ప్రభుత్వం అనేక చర్యలు తీసుకుంది, అదే సమయంలో ప్రభుత్వంలో పని సంస్కృతిని పెంపొందించడం, అంతరాలు తొలగించి ప్రభుత్వ సంస్థలు, ప్రక్రియలను బలోపేతం చేయడం చేసింది.

కేంద్ర మంత్రివర్గం సెప్టెంబర్ 2, 2020న ఆమోదించిన మిషన్ కర్మయోగి – నేషనల్ ప్రోగ్రామ్ ఫర్ సివిల్ సర్వీసెస్ కెపాసిటీ బిల్డింగ్ (ఎన్‌పిసిఎస్‌సిబి) భవిష్యత్ సివిల్ సర్వీసెస్ సంస్కరణలన్నింటికీ బలమైన ఆలంబనగా అవతరిస్తుంది. ప్రభుత్వంలో సామర్థ్యం పెంపొందించడం, ప్రతిభ యాజమాన్యం, మానవ వనరుల నిర్వహణకు ఇది ఒక సమగ్ర ప్రయత్నం.

ఇది మన స్వాతంత్ర్యం 75 వ వార్షికోత్సవానికి దగ్గరగా ఉన్నందున `నూతన భారత్’ యొక్క సవాళ్లను పరిష్కరించగల ఒక బ్యూరోక్రసీని సృష్టిస్తుంది. లాల్ బహదూర్ శాస్త్రి నేషనల్ అకాడమీ ఆఫ్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ (ఎల్బిఎస్ఎన్ఎఎ) ముస్సోరీ “కంబైన్డ్” ఫౌండేషన్ నిర్వహించడం ప్రారంభించింది. దీనిని ఇంతకు ముందు ఐఏఎస్, మరి కొన్ని సర్వీసెస్ లకు మాత్రమే చేర్చేవారు.

మొట్టమొదటిసారిగా, అకాడమీ ప్రభుత్వ రంగానికి చెందిన 20 కి పైగా విభిన్న సర్వీసెస్ లను చేర్చడం ద్వారా “కంబైన్డ్” ఫౌండేషన్ కోర్సును నిర్వహిస్తోంది. భవిష్యత్తులో, ఇతర సర్వీసెస్ లను కూడా చేర్చడం ద్వారా ఫౌండేషన్ కోర్సు యొక్క పరిధిని మరింత విస్తరించే ప్రయత్నం జరుగుతుంది.

అన్ని సర్వీసెస్ లలోని వారి మధ్య ఒకే విధమైన దృక్పధాన్ని, దూర దృష్టిని కల్గించాలని ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ దృష్టికి అనుగుణంగా ఈ మార్పు జరిగింది. తోడి దేశ ప్రజల సౌభాగ్యాన్ని పెంపొందింప చేసే విధంగా వారికి సేవలు అందించడం కోసం మన దేశ యువత సివిల్ సర్వీసెస్ కు మొదటి ప్రాధాన్యత ఇస్తుంటారు.

ప్రజలకు సుపాలనను అందించడం, నాణ్యమైన సేవలు అందించే విధంగా చూడడం, విధానాల రూపకల్పనలో కేంద్ర బిందువుగా ఉండే రాజ్యాంగబద్ధమైన పాత్రను వారు వహిస్తుంటారు. మనం `నూతన భారత్’ కల్పనను ప్రారంభించినప్పుడు సాధికారికత, జవాబుదారీతనం కలిగి, భవిష్యత్ కు అవసరమైన సివిల్ సర్వీసెస్ కలిగి ఉండటం కీలకం కాగలదు.

ఈ మధ్య కోవిద్-19 సందర్భంగా ఎదురైనా ఆరోగ్య, సామజిక, ఆర్ధిక సంక్షోభాల సమయంలో ఆయా సవాళ్ళను ఎదుర్కోవడానికి సివిల్ సర్వీసెస్ లలో ఉన్నవారు ఒక్కడుగు ముందుకు వేయవలసిన అవసరాన్ని వెల్లడి చేసింది. అంతర్జాతీయంగా ఉత్తమమైన ఆచరణల నుండి నేర్చుకొంటున్నప్పటికీ మన సాంస్కృతిక విలువల నుండి ప్రేరణ పొందిన సివిల్ సర్వీసెస్ మనకు నేటి అవసరం.

ప్రజా సేవలను సమర్ధవంతంగా అందించడం

సామర్ధ్యం పెంపొందించేందుకు ఏర్పర్చిన సమర్ధవంతమైన స్వరూపాన్ని ఫ్రేమ్‌వర్క్ ఆఫ్ రోల్స్, యాక్టివిటీస్ అండ్ కాంపిటెన్సీస్ (ఎఫ్ఆర్ఎసి) అని పిలుస్తాము. భారతదేశం, దాని సివిల్ సర్వీసెస్ ల ప్రత్యక అవసరాలకు  అనుగుణంగా దేశీయంగా ఈ భావనను ఏర్పరచుకోవడం జరిగింది. 

ఎఫ్ఆర్ఎసి ద్వారా, ప్రభుత్వంలోని వివిధ పోస్టులకు అవసరమైన పరిధి, కార్యకలాపాలు, సామర్థ్యాలను  మ్యాప్ చేస్తాము. అప్పుడు పనుల కేటాయింపు ‘నిబంధనలు’ నుండి  వారు నివ్రహించే ‘పాత్రల’ నమూనాకు మారుతుంది, ఇక్కడ ప్రతి స్థానానికి అత్యంత అనుకూలమైన సివిల్ సర్వీస్ అధికారిని మాత్రమే కేటాయిస్తారు. 

ప్రతి అధికారి తమ ప్రస్తుత లేదా భవిష్యత్తు స్థానాల్లో రాణించడానికి అవసరమైన వైఖరులు, నైపుణ్యాలు, పరిజ్ఞానాన్ని అర్థం చేసుకుంటారు.  వారు తమ కెరీర్‌లో అభివృద్ధి చెందుతున్నప్పుడు తమ నైపుణ్య పరిధులను రూపొందించడానికి మార్గనిర్దేశం చేస్తారు.

ఐగోట్ కర్మయోగి ఒక సమర్ధవంతమైన సామర్ధ్యాన్ని పెంపొందింపచేసే వేదిక.  ఆన్‌లైన్, ముఖాముఖి, మిళితమైన అభ్యాసాన్ని ఎప్పుడైనా-ఎక్కడైనా-ఏదైనా-పరికర ప్రాతిపదికన అందుబాటులోకి తీసుకు రావచ్చు.  సామర్ధ్యం పెంపొందింప చేసే పక్రియను ప్రజాస్వామికం కావిస్తుంది.

ఎఫ్ఆర్ఎసి, ఇగోట్ కర్మయోగిల మధ్య అనుసంధానాల ద్వారా  కృత్రిమ మేధస్సును ఉపయోగించి సమర్థత స్థాయిలు, సామర్థ్య అంతరాలను అంచనా వేయడానికి,  ప్రభుత్వంలో డేటా ఆధారిత మానవ వనరుల నిర్ణయం తీసుకోవడానికి తోడ్పడుతుంది. ఇది ప్రజలకు సేవలను అందించే మొత్తం స్థాయిని మెరుగుపరుస్తుంది.  సరైన వ్యక్తి, సరైన ఉద్యోగానికి, సరైన సమయంలో అందుబాటులో ఉండేలా చేస్తుంది.

ప్రతి స్థాయిలో, అంటే కేంద్రం, రాష్ట్రం, మునిసిపల్ లేదా పంచాయతీ స్థాయిలో, వారి సేవలను సమర్థ అధికారులు నిర్వహిస్తున్నారని పౌరులకు భరోసా ఉంటుంది. సమర్థవంతమైన, పారదర్శక, జవాబుదారీ బ్యూరోక్రసీ కోసం ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ  స్పష్టమైన పిలుపు  ఇచ్చారు. భారతదేశం @ 75 పై ఎన్ఐటిఐ ఆయోగ్ నివేదికలో కూడా ఈ అంశాన్ని స్పష్టం చేయడం జరిగింది.

మిషన్ కర్మయోగితో, దేశంలో మొట్టమొదటిసారిగా, సివిల్ సర్వీస్ సామర్ధ్య అభివృద్ధి ప్రణాళికలను ప్రధానమంత్రి నేతృత్వంలోని ఒక ప్రముఖ కౌన్సిల్ ఆమోదించి,  పర్యవేక్షిస్తుంది. డిజైన్ ద్వారా జవాబుదారీతనం, పారదర్శకతను పరిచయం చేస్తూ, నిజ-సమయ, విశ్వసనీయమైన మూల్యాంకనం, పర్యవేక్షణ,  రిపోర్టింగ్‌ను నిర్ధారించడానికి బహుళ యంత్రాంగాలను రూపొందించారు.

ప్రధాన మంత్రి సారధ్యంలోని ఐగోట్ కర్మయోగి డాష్‌బోర్డ్ మిషన్ నిజ సమయ పర్యవేక్షణను అనుమతిస్తుంది.  ప్రతి విభాగం యొక్క పురోగతి, స్కోరు కార్డు యొక్క నిరంతర స్నాప్‌షాట్‌లను అందిస్తుంది. ప్రతి ఏటా సివిల్ సర్వీస్ రిపోర్ట్ కూడా తయారు చేసి విడుదల చేయడం జరుగుతుంది.

అంతర్జాతీయంగా ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ రంగంలోని మానవవనరుల నేతలను ఒక వేదిక మీదకు తీసుకు వస్తూ గ్లోబల్ పబ్లిక్ హెచ్ఆర్ సమ్మిట్ మొదటిసారి దేశంలో ప్రభుత్వ రంగంలోని మానవవనరుల వేదిక రూపొందించడం జరిగింది.  

మొత్తం మిషన్ కోసం సమన్వయం, నియంత్రణ, అంతర్దృష్టి, విశ్లేషణ బాధ్యతతో నిష్పాక్షిక, స్వయం అధికారం కలిగిన సంస్థగా కెపాసిటీ బిల్డింగ్ కమీషన్ ఏర్పాటు చేయడం ఈ ప్రక్రియలో కీలకమైన సంస్థాగత నిర్మాణం కాగలదు. పైగా, ప్రపంచ స్థాయి శిక్షణ కోసం భాగస్వామ్య అభ్యాస వనరులు, అధ్యాపకులను సృష్టిస్తుంది.

మిషన్ కర్మయోగి ద్వారా, మునుపెన్నడూ లేని స్థాయిలో సామర్థ్యం పెంపు పరివర్తన సాధ్యమవుతుంది. సివిల్ సర్వీసెస్ పూర్తి సామర్థ్యంలో పెట్టుబడులు పెట్టడం భారతదేశం యొక్క ఆర్ధిక, సామాజిక, రాజకీయ వృద్ధిని ఉత్ప్రేరకపరుస్తుంది. అదే సమయంలో ఈజ్ ఆఫ్ డూయింగ్ బిజినెస్ మరియు ఈజ్ ఆఫ్ లివింగ్ వంటి సూచికలపై భారతదేశం యొక్క పనితీరును సానుకూలంగా ప్రభావితం చేస్తుంది.

మొత్తానికి, మిషన్ కర్మయోగి, వాస్తవంగా, ఒక సివిల్ సర్వెంట్ ని  దేశ సేవలో నిజమైన “కర్మయోగి” గా పునర్జన్మ చేయడానికి, అదే సమయంలో, వృత్తిపరంగా,  వ్యక్తిగతంగా కూడా నిరంతరాయంగా వారి నిరంతర వృద్ధిని నిర్ధారించడానికి ఇదొక్క కేంద్రీకృత ప్రయత్నం.