చైనా వాదనలను కొట్టివేస్తున్న ఉపగ్రహ చిత్రాలు 

వాస్తవాధీన రేఖను దాటి భారత సేనలు కయ్యానికి కాలుదువ్విన్నట్లు చైనా సైన్యం చేస్తున్న వాదనలను తాజా ఉపగ్రహ చిత్రాలు కొట్టివేస్తున్నాయి. ప్యాంగ్యాంగ్ సరస్సు దక్షిణ ఒడ్డున భారత సైన్యం ముందస్తు ఆపరేషన్ చేసినప్పటి నుంచి హై రిజల్యూషన్ కలిగిన ఉపగ్రహ చిత్రాల మొదటి సెట్ ఎల్ఏసీ వద్ద ఎలాంటి కదలికలు లేనట్లుగా చూపిస్తోంది.  
హెల్మెట్ టాప్ పర్వతం యొక్క శిఖరాన్ని దళాలు ఆక్రమించినట్లు కనిపించనప్పటికీ, చిత్రాలు చైనా సైనిక వాహనాలు, పర్వతం దిగువన రహస్యంగా గుడారాలు ఏర్పాటు చేసుకున్నట్లుగా చూపుతున్నాయి. ఖాళీ హెల్మెట్ పైభాగానికి సంబంధించిన ట్రాక్‌లు చైనా వైపునుంచి కనిపిస్తాయి.
ఈ హై-రిజల్యూషన్ చిత్రాలను సెప్టెంబర్ 7 న ఉపగ్రహాలు తీశాయి. ప్యాంగ్యాంగ్ సరస్సు ఉత్తర ఒడ్డున, చైనా సైన్యం కొన్ని ఫింగర్ల వద్ద పలు రిడ్జిలైన్ స్థానాలను ఖాళీ చేసినట్లు తెలుస్తున్నది. పాత చిత్రాలలో పీపుల్స్ లిబరేషన్ ఆర్మీ (పీఎల్‌ఏ) ఆక్రమించిన మచ్చలు ఇప్పుడు ఖాళీగా ఉన్నట్లుగా చూపిస్తున్నాయి.
పీఎల్ఏ నాలుగో ఫింగర్ ప్రాంతాల తీరాలను ఖాళీ చేసింది.  కానీ ఐదు, ఎనిమిది ఫింగర్ల మధ్య అదనపు మౌలిక సదుపాయాలను నిర్మించడం కొనసాగించింది. కొత్త చైనీస్ స్థానం, నాలుగో ఫింగర్ ఫ్లాష్ పాయింట్ మధ్య దూరం దాదాపు 1.7 కి.మీ. చైనీయులు ఐదో ఫింగర్ ఒడ్డున చైనీయులు 20 కి పైగా బుల్లెట్‌ ప్రూఫ్‌ వాహనాలు, భారీ సైనిక వాహనాలతో ఉన్నారు. అదనపు చైనీస్ గుడారాలను ఇక్కడి ఒడ్డున చూడవచ్చు. 
అంతకుముందు, పీఎల్ఏ యొక్క వెస్ట్రన్ థియేటర్ కమాండ్ భారత సాయుధ దళాలు ఎల్ఏసీని దాటిందని చైనా ఆరోపించింది. చైనా సైన్యం చేసిన ప్రకటనను భారత సైన్యం ఖండిస్తూ.. “ఏ దశలోనూ భారత సైన్యం ఎల్ఏసీని అతిక్రమించడం కానీ కాల్పులు, ఇతర చర్యలకు దిగలేదు” అని ఒక ప్రకటనలో స్ఫష్టం చేసింది.
రెగ్యులర్ బ్రిగేడ్ కమాండర్-స్థాయి సమావేశాల విషయంలో ఇరుపక్షాలు నిమగ్నమై ఉన్నాయి. అయినప్పటికీ పెద్దగా విజయం సాధించలేదు. సెప్టెంబర్ 7 న రెజాంగ్ లాకు ఉత్తరాన ఉన్న భారత స్థానాన్ని స్వాధీనం చేసుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తున్నప్పుడు చైనా సైన్యం గాలిలో తుపాకీ కాల్పులు జరిపినట్లు భారత సైన్యం తెలిపింది.
ఒప్పందాన్ని అతిక్రమించి చాలా ఏండ్ల తర్వాత తుపాకీ కాల్పులకు చైనా పాల్పడటం పట్ల భారత్ నిరసన వ్యక్తం చేసింది. ఇప్పటి వరకు ఇరుపక్షాలు కార్ప్స్ కమాండర్ స్థాయిలో సమావేశాలు ఐదు జరిగినప్పటికీ ఎలాంటి ఫలితం ఉండటం లేదు.