ప్రపంచంలో ఏకాకిగా మిగులుతున్న చైనా 

డా. సునీల్ గుప్తా

వాస్తవానికి చైనా ఇప్పుడు మిగిలిన మొత్తం ప్రపంచానికి వ్యతిరేకంగా నిలబడుతున్నది. ప్రపంచంలో రెండవ అతిపెద్ద ఆర్ధిక వ్యవస్థ అయినప్పటికీ ప్రపంచ రాజకీయాలలో ఎదురులేని ఆధిపత్యం ఏర్పాటు చేసుకోవడం కోసం యుద్ధంతో సహా అనైతిక మార్గాలను నిస్సిగ్గుగా అనుసరిస్తున్నది.

ప్రపంచ వ్యవహారాలను నిర్ధేశించే స్థాయికి చేరుకోవడానికి ఎంతటి మూల్యం చెల్లించడడానికైనా, ఎటువంటి అనైతిక మార్గం అనుసరించడం కన్నా తక్కువ కాదని ఈ వంచక కమ్యూనిస్ట్ దేశం భావిస్తున్నది. అంతర్జాతీయ అవగాహనల దృష్టితో చూస్తే, చైనా వాస్తవానికి అసాధ్యమైన లక్ష్యాన్ని సాధించిందని పక్షపాతం లేకుండా నిజాయితీగా చెప్పవచ్చు.

అంతర్జాతీయ సంబంధాలలో ఇప్పటికే చైనా అన్ని సమయాలలో కన్నా చాల తక్కువ స్థాయికి చేరుకొంది. చైనాపై శాంతి-ప్రేమగల స్వేచ్ఛా ప్రపంచం అభియోగాలు మోపడం ఆచరణాత్మకంగా అంతులేనిది:

మానవ హక్కుల ఉల్లంఘన, రాజకీయ విభేదాలను నిర్దాక్షిణ్యంగా అణచివేయడం, జాతి ప్రక్షాళన, హాంకాంగ్ ప్రజలకు పౌర స్వేచ్ఛను నిరాకరించడం, టిబెటన్ల స్వయం నిర్ణయాధికారాన్ని తిరస్కరించడం, ఒక స్వతంత్ర దేశంగా తైవాన్ ను చేయడం,   అప్రమత్తంగా లేని పొరుగు దేశాల నుండి భూభాగాలను బలవంతంగా లాక్కోవడం, స్థిరపడిన దేశాలలో భాగమైన ప్రదేశాలు,  ప్రాంతాలపై కన్ను వేసి తనవే అంటుండటం.

అంతేకాకుండా, దక్షిణ చైనా సముద్రం, తూర్పు చైనా సముద్రంపై చైనా బెదిరింపులకు గురిచేస్తోంది, ఇక్కడ అనేక ప్రాదేశిక వాదనలు చేసింది, అంతర్జాతీయ ఉగ్రవాద గ్రూపులకు ఆర్థిక సహాయం, ఆయుధాలను విస్తరించడం ద్వారా బహిరంగంగా మద్దతు ఇవ్వడం, భారతదేశం వంటి దేశాల స్థిరత్వాన్ని అణచివేయడానికి వారికి శిక్షణ ఇవ్వడం , ఆర్థిక రంగంలో దానితో పోటీ పడటం చేస్తున్నది.

పైన పేర్కొన్న వాటితో పాటు, ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థను పతనం అంచుకు తీసుకురావడానికి చైనా ఒక్కటే బాధ్యత వహిస్తుంది. చైనాలోని వుహాన్‌లో కరోనావైరస్ వ్యాప్తి, ప్రపంచవ్యాప్తంగా దాని వ్యాప్తికి కారణమైనది.

మహమ్మారి వ్యాప్తి కంటే, ప్రాణాంతక ఈ వైరస్ పట్ల నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించడం ద్వారా ప్రపంచ ఆగ్రహానికి గురవుతున్నది. వైరస్ యొక్క మూలం గురించిన సత్యాన్ని దాచే ప్రయత్నం చేసిన ఈ వంచక దీని కట్టడికి ఇతర దేశాలతో సహకరించడానికి ధైర్యంగా తిరస్కరించడం సమస్య తీవ్రతను ఎదుర్కోవడంలో సమస్యలకు దారితీస్తుంది.

కాలం గడుస్తున్న కొలది కరోనావైరస్ మానవ నిర్మితమైనదని, ప్రపంచ వ్యవస్థకు వ్యతిరేకంగా ఒక ఆయుధంగా ఉపయోగించాలని కుట్ర సిద్ధాంతంతో సృష్టించిందని స్పష్టం అవుతున్నది. దానితో చైనా ప్రపంచ దృక్పథం ప్రస్తుతం ఉన్న ప్రపంచ క్రమంతో చాలా భిన్నంగా ఉందని స్పష్టమైంది.

అందువల్ల, కోవిడ్ -19 అనంతర యుగంలో అంతర్జాతీయ వ్యవహారాల్లో చైనా స్థానాన్ని స్పష్టంగా వివరించే కొత్త ప్రపంచ క్రమాన్ని స్థాపించడానికి ప్రపంచం ప్రయత్నిస్తుండటంలో ఆశ్చర్యం లేదు. చైనా తనను తాను ఒక మూలకు నెట్టి వేయించుకొనే పరిస్థితులు సృష్టించుకొన్నదని చెప్పవచ్చు.

గతంలో చైనా, అమెరికాల మధ్య వాణిజ్య అసమతుల్యత,  వాణిజ్య యుద్ధాలను ప్రేరేపించిన టెక్నాలజీ అంశాలపై విబేధాలు చెలరేగుతూ ఉండెడివి. ఇప్పుడు వారు కరోనావైరస్ మూలం నుండి హాంకాంగ్ వరకు, దక్షిణ చైనా సముద్రం నుండి సైనిక, కృత్రిమ మేధస్సు రంగంలలో ఆధిపత్యం కోసం పోటీ పడుతున్నారు.

అంతకుముందు, హాంకాంగ్ ప్రాధాన్యత కలిగిన ఆర్థిక చికిత్స కోసం అమెరికా ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు చేసింది. ఇప్పుడు హాంకాంగ్ పై చైనా నియంత్రణను కఠినతరం చేయడంతో, ప్రత్యేక ఏర్పాట్ల విషయంలో అమెరికా వెనుకడుగు వేయనున్నది. కాకపోతే స్పష్టంగా వెల్లడి కావడం లేదు. అమెరికా -చైనా సంబంధాలు ఇంకా చీకటి అధ్యాయంలో ఉన్నాయనే భయంతో అంతర్జాతీయ నిపుణులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

చైనా మేధో సంపత్తిని దొంగిలించిందని, అంతర్జాతీయ న్యాయస్థానం (ఐసిజె), ప్రపంచ వాణిజ్య సంస్థ నిర్దేశించిన సుంకం, రాయితీలను ఉల్లంఘిస్తోందని అమెరికా ఆరోపించింది. మహమ్మారి వల్ల కలిగే ఆర్థిక వ్యవస్థకు ఘోరమైన పరిణామాలకు చైనాపై ప్రతీకారం తీర్చుకోవాలని ఇది పేర్కొంది. ఇలాంటి వాదనలు చేయడంలో అనేక దేశాలు అమెరికాతో చేరాయి.

మాజీ ఉపరాష్ట్రపతి జో బిడెన్ కంటే అధ్యక్షుడు డోనాల్డ్ ట్రంప్ తిరిగి ఎన్నిక కావడానికి చైనా ప్రాధాన్యత ఇస్తుందని వాణిజ్య విశ్లేషకులు,  రాజకీయ పరిశీలకులు భావిస్తున్నారు. ట్రంప్ తిరిగి ఎన్నికైతే మరింత అస్పష్టత, బెదిరింపులు, అధిక సుంకాలు వచ్చే అవకాశం ఉంటుంది. అయితే బిడెన్ ఎన్నిక అనిశ్చిత పరిస్థితులను ముందుకు తెస్తుంది.

అధ్యక్షుడు ట్రంప్ గతంలో తన సాంప్రదాయ ఐరోపా మిత్రదేశాలను తన అమెరికా ఫస్ట్ విధానంతో బహిరంగంగా విమర్శించడం ద్వారా పక్కకు నెట్టివేసిన్నట్లు అయింది.  ఏదేమైనా, చైనాను కట్టడి చేసే విషయంలో అతను వారి మద్దతును ఇంకా ఆశిస్తారని భావించవచ్చు.

దక్షిణ చైనా సముద్రంలోని సెంకాకు దీవులు, ర్యుకు ద్వీపాలు, వాయు రక్షణ గుర్తింపు మండలం, తూర్పు చైనా సముద్రంలోని ప్రత్యేకమైన ఆర్థిక మండలంలపై జపాన్ కు చైనాతో వివాదాలు నెలకొన్నాయి. గాల్వన్ వ్యాలీ సంఘటనలో దెబ్బ తిన్న చైనా ఇప్పుడు జపాన్ సెంకాకు దీవుల చట్టపరమైన స్థితిని మార్చడానికి న్యాయ ప్రక్రియను ప్రారంభించింది.

ఈ విషయమై అమెరికా, భారత్, ఆస్ట్రేలియాలతో క్వాడ్ చర్చల్లో జపాన్ పాల్గొనడం చైనాకు ఆగ్రహం కలిగించింది. జపాన్ ప్రాదేశిక జలాలకు దగ్గరగా చైనీయులదని అనుమానిస్తున్న జలాంతర్గామిని ఇటీవల చూడటంపై జపాన్ ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

హాంగ్ కాంగ్, దక్షిణ చైనా సముద్రంలో చైనా చర్యలు, టిబెట్‌లోని భారత-చైనా సరిహద్దు వెంబడి సైనిక చర్యల గురించి ప్రస్తావించడం ద్వారా చైనా ఉద్దేశాలు, సామర్థ్యాల గురించి అవగాహన పెంచుకోవలసిన అవసరాన్ని గురించి కూడా ఈ ఉదంతం వెల్లడి చేసింది. ప్రస్తుత పరిస్థితులలో, క్షిపణి నిరోధక లాంచర్లను ఎదుర్కోవడానికి ముందస్తు సామర్థ్యాలను సంపాదించడంపై  జపాన్ దృష్టి సారించింది.

చైనాతో హాంగ్ కాంగ్ పై ఆధిపత్యం వహించడం తర్వాత హాంగ్ కాంగ్ లో రాజకీయ అసమ్మతివాదులకు పౌరసత్వ హక్కులు ఇవ్వాలని ప్రతిపాదించడంతో చైనాతో బ్రిటన్ సంబంధాలు క్షీణించడం ప్రారంభించాయి. కరోనావైరస్ మూలం గురించి అంతర్జాతీయ దర్యాప్తు జరపాలనే డిమాండ్ కు బ్రిటన్ వంత పడడంతో ఈ సంబంధాలు మరింతగా దెబ్బతినడం ప్రారంభమయ్యాయి.

 5 జి నెట్‌వర్క్ విస్తరణ కోసం చైనా టెక్ దిగ్గజం హువావేను వేలం వేయకుండా బ్రిటన్ నిషేధించడంతో పర్యవసానాల గురించి చైనా హెచ్చరించింది. ఇంతలో, ఇటీవల ఆస్ట్రేలియాలో జరిగినట్లుగా బ్రిటన్ క్కూడా సైబర్‌ దాడుల గురించి ప్రస్తావిస్తున్నది.

భౌగోళిక రాజకీయాలలో చైనాపై పెరుగుతున్న ప్రభావం ప్రపంచ శక్తి సమతుల్యతలో మార్పుకు దారితీసిందని నాటో సెక్రటరీ జనరల్ జెన్స్ స్టోల్టెన్‌బర్గ్ ఇటీవల పేర్కొన్నారు. చైనా ఐరోపా ముఖద్వారానికి దగ్గరగా వస్తోందని, దానిపై నాటో మిత్రదేశాలు కలిసి పోరాడాలని ఆయన హెచ్చరించారు. ఐరోపాలో కూడా అమెరికాతో పాటు చైనా వేగంగా స్నేహితులను కోల్పోతోందని స్పష్టమవుతోంది.

ఇప్పటికే అనేక దేశాల దౌత్యపరమైన సందిగ్ధతలో అంతర్జాతీయ సంబంధాలలో చైనా యొక్క ఏకైక జీవనాధారమైన దాని ఆర్థిక, వాణిజ్య సంబంధాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. దాని విస్తరణవాద ఎజెండా మరింత స్పష్టంగా కనబడుతుండటంతో, చైనా అంతర్జాతీయ సమాజం నుండి పూర్తిగా తొలగించడానికి ముందే ఇదొక్క ప్రశ్న.

మేధావులలో పెరుగుతున్న రాజకీయ అసమ్మతితో పాటు, సిసిపిలో విభజన విభేదాల ధోరణులు తెరపైకి రావడం, నిరంకుశ పాలన నుండి విడిపోవడానికి  ఎదురుచూస్తున్న వేర్పాటువాద శక్తులతో చైనా ఇప్పుడు కొత్త ముప్పులను ఎదుర్కొంటోంది.

కోవిడ్ -19 అనంతర యుగంలో నిజమైన, వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న కొత్త ప్రపంచక్రమం ద్వారా మిశ్రమ ఒత్తిడికి లోనయ్యే ముందు స్నేహ రహిత చైనా తన ఆర్థిక వ్యవస్థను ఎంతకాలం నిలబెట్టుకోగలదు? ఇదే ఇప్పుడు తీవ్రమైన ప్రశ్నగా మారుతుంది.