ఇక రైతులే కొనుగోలుదారులను ఎన్నుకోవచ్చు  

కైలాష్ చౌదరి

చాలా కాలంగా వ్యవసాయ మార్కెటింగ్‌లో సంస్కరణల గురించి చర్చించుకొంటున్నాము. కానీ నిర్ణయాత్మక చర్యలు తీసుకోలేకపోతున్నాము. అన్యాయమైన మధ్యవర్తిత్వాన్ని ప్రదర్శించడం ద్వారా రైతుల ఆదాయంలో సింహభాగాన్ని కైవసం చేసుకొంటున్న మధ్యవర్తుల పట్టు నుండి రైతులను కాపాడడానికి బలమైన నాయకత్వం, రాజకీయ సంకల్పం అవసరం కాగలదు.

ఈ మధ్య రెండు కీలకమైన ఆర్డినెన్సులను రాష్ట్రపతి జారీచేశారు. వ్యవసాయ రంగాన్ని అవి ప్రాధమికంగా మార్చి, సమగ్రాభివృద్ధికి దోహదపడగలవు. 2022 నాటికి రైతు ఆదాయాన్ని రెట్టింపు చేయాలనే ప్రభుత్వ సంకల్పాన్ని నెరవేర్చేందుకు మరింతగా దోహదపడగలవు. నియంత్రిత మార్కెట్లు, మధ్యవర్తుల అపవిత్రమైన కలయికకు లోబడి ఉండకుండా రైతు వ్యవస్థాపకుడిగా మారడం వీటి లక్ష్యం.

ఈ ఆర్డినెన్స్‌లలో మొదటిది, రైతు ఉత్పత్తి వాణిజ్యం,  వాణిజ్యం (ప్రమోషన్ & ఫెసిలిటేషన్) ఆర్డినెన్స్ 2020, రైతులకు వారు కోరుకున్నప్పుడు, వారు కోరుకున్న చోట, వారు కోరుకున్న మార్కెట్లో విక్రయించడానికి స్వేచ్ఛను కలిగిస్తుంది. ప్రస్తుతం అమలులో ఉన్న కఠినమైన వ్యవసాయ మార్కెట్ కమిటీ నిబంధనలు అటువంటి అవకాశాలను నిరోధిస్తున్నాయి.

ఇప్పటివరకు రైతులకు నాలుగు కీలక పరిమితులు ఉన్నాయి – మార్కెట్ యొక్క స్థానం (సమీప భౌగోళిక మార్కెట్‌కు పరిమితం), కొనుగోలుదారుల సంఖ్య (కార్టలైజేషన్‌కు దారితీసే లైసెన్స్ పొందిన వ్యాపారులకు పరిమితం, పోటీని పరిమితం చేయడం, రైతు ధరల సాక్షాత్కారం తగ్గించడం), మౌలిక సదుపాయాల లభ్యత (లేకపోవడం వల్ల) మండి వెలుపల ప్రైవేట్ పెట్టుబడి, ధర పారదర్శకత (అంతర్-రాష్ట్ర ధరల పరిమిత దృశ్యమానత, మధ్యవర్తులు రైతుల ఖర్చుతో మధ్యవర్తిత్వం ద్వారా పొందే అవకాశం).

ఈ పరిమితులతో పాటు, రైతులు సమీప మార్కెట్‌కు చేరుకోవడానికి భారీ రవాణా ఖర్చులు, మార్కెట్‌లో పొడవైన క్యూలు, వేలంలో ఆలస్యం, స్థానిక మాఫియా రాజ్ మొదలైన వాటితో పాటు పలు కార్యాచరణ సవాళ్లను కూడా ఎదుర్కొంటున్నారు.

ఇంకా, ఎపిఎంసి మండి ఎంపిక, మద్దతు ధర సేకరణ నిరంతరాయంగా కొనసాగుతుంది. చివరికి, రైతుల ఆసక్తిని కాపాడటానికి, ప్రభుత్వం త్వరిత, సరళమైన వివాద పరిష్కార ప్రక్రియను తప్పనిసరి చేసింది. చివరగా, రైతుల ప్రయోజనాలను కాపాడటానికి, ప్రభుత్వం త్వరిత మరియు సరళమైన వివాద పరిష్కార ప్రక్రియను తప్పనిసరి చేసింది.

కొత్త ఆర్డినెన్స్ అమలులోకి రావడంతో రైతులు, వ్యాపారులకు మూడు కీలక ప్రయోజనాలతో అనియంత్రిత మార్కెట్‌ను సృష్టించడం కోసం ఒక శక్తివంతమైన పర్యావరణ వ్యవస్థ సృష్టించబడుతుంది – మొదటిది, మార్కెట్ ఎంపిక, ఒక రైతు ఉత్తమ ధరలను అందించే ఏ రాష్ట్ర లేదా జాతీయ మార్కెట్‌లోనైనా విక్రయించడానికి అనుమతిస్తుంది.

ఇది స్థానిక వ్యాపారులపై ఎక్కువగా ఆధారపడటాన్ని పరిమితం చేస్తుంది. మధ్యవర్తులకు కమీషన్లు, ఫీజులు చెల్లించకుండా రైతులు తమ ఉత్పత్తులకు ఉత్తమమైన ధరలను గ్రహించ గలుగుతారు. రైతులకు అధిక ధరల సాక్షాత్కారానికి దారితీసే పెద్ద సంఖ్యలో కొనుగోలుదారులతో పోటీ మార్కెట్ సృష్టించ బడుతుంది.

రెండవది, స్థలం ఎంపిక, రైతును ఏ ప్రదేశం నుండి అయినా విక్రయించడానికి అనుమతిస్తుంది – ఫార్మ్‌గేట్, గిడ్డంగులు లేదా గిడ్డంగులు వంటి నిల్వ కేంద్రాలు, ప్రైవేట్ మార్కెట్లు  లేదా ఎపిఎంసి మార్కెట్లతో సహా. ఫామ్‌గేట్ లేదా గిడ్డంగి వద్ద విక్రయించే ఎంపికతో, రైతులు ప్రస్తుత మార్కెట్లలో ఎదుర్కొంటున్న సవాళ్లను పక్కన పెట్టడంతో పాటు రవాణా చార్జీ‌లను తగ్గించవచ్చు. తద్వారా నికర ఆదాయాన్ని మెరుగు పరచవచ్చు.

మూడవది, సమయ ఎంపిక, రైతులను ఉత్పత్తిని నిల్వ చేయడానికి,  ధరలు వచ్చినప్పుడు అమ్ముకోవడానికి అవకాశం కల్పిస్తుంది. ఇంతకుముందు, రైతులు తమ ఉత్పత్తులను మార్కెట్ కు రవాణా చేయవలసి ఉంటుంది. దానిలో  గణనీయమైన రవాణా ఖర్చులు భరించవలసి ఉంటుంది.

ధరలు గిట్టుబాటు కాక అమ్మలేని పక్షంలో తిరిగి సరుకు తెచ్చుకోవడానికి మరిన్ని రవాణా ఖర్చులు భరించవలసి ఉంటుంది. అందుకనే ధరలతో సంబంధం లేకుండా విక్రయించాల్సిన అవసరం ఉంటుంది.

కొత్త ఆర్డినెన్స్ ప్రకారం, ఒక రైతు తన ఇష్టప్రకారం  మార్కెట్,  ప్రదేశానికి ఎంపిక చేసుకొనే అవకాశం ఉన్నందున అప్పటివరకు వాటిని నిల్వ చేసుకోవచ్చు. అప్పుడే అమ్ముకోవచ్చు. చారిత్రాత్మకంగా విలువ గొలుసుతో పాటు ఇదివరలో మౌలిక సదుపాయాలలో పరిమిత పెట్టుబడులు ఉంటూ వచ్చాయి.

ఆర్డినెన్స్ సజావుగా అమలు చేయడానికి మద్దతుగా భారత ప్రభుత్వం రూ 1 లక్షల కోట్ల అగ్రి ఇన్‌ఫ్రా ఫండ్ ను ప్రకటించింది. ఇప్పటి వరకు సహకార సంఘాలు,  ఎఫ్‌పిఓలు, ప్రైవేట్ రంగాల వద్ద నిస్తేజంగా పేరుకుపోయిన పెట్టుబడులను ఈ నిధి క్రియాశీలం కావిస్తుంది.

ఆ నిధులతో రైతులకు గ్రేడింగ్ సదుపాయాలు, శీతల గిడ్డంగులు వంటి భౌతిక సదుపాయాలు కల్పించడం ద్వారా రైతులు తమ ఉత్పత్తులను నిల్వచేసుకొని, వీలున్నప్పుడు అమ్ముకొనే సౌలభ్యం కలిగిస్తుంది.  ఇంకా, ఎపిఎంసి, మార్కెట్ ల ఎంపిక, మద్దతు ధర పొందటం సేకరణ నిరంతరాయంగా కొనసాగుతుంది. చివరికి, రైతుల ఆసక్తిని కాపాడటానికి, ప్రభుత్వం త్వరిత, సరళమైన వివాద పరిష్కార ప్రక్రియను తప్పనిసరి చేసింది.

మొదటి ఆర్డినెన్స్ పంట కోత తరువాత మెరుగైన ధర సాక్షాత్కారానికి దోహదపడుతుండగా, రెండవ ఆర్డినెన్స్, ధరల భరోసా, వ్యవసాయ సేవల ఆర్డినెన్స్ 2020 పై రైతులు (సాధికారత, రక్షణ) ఒప్పందం, విత్తనాల దశలో మార్కెట్ అనుసంధానాలను అనుమతిస్తుంది, తద్వారా ఉత్పత్తి ప్రమాదం, ధర ప్రమాదం రెండింటినీ పరిమితం చేస్తుంది.

భారతదేశంలో రైతు, కొనుగోలుదారుల మధ్య ఒప్పందానికి చట్టపరమైన చట్రం లేకపోవడం చారిత్రాత్మకంగా ఉత్పత్తిలో ప్రైవేట్ రంగాల భాగస్వామ్యానికి దారితీసింది. ఈ ఆర్డినెన్స్ ఒక రైతు యాజమాన్య హక్కులను లేదా సాగు హక్కును సవాలు చేయకుండా మార్కెట్లలో ప్రైవేట్ పెట్టుబడుల కోసం ఒక ఏకరీతి చట్రాన్ని అందిస్తుంది – ఇది రైతులకు మూడు ప్రయోజనాలను అందిస్తుంది.

మొదట, రిస్క్ తగ్గించడం , ఆదాయాన్ని ఎక్కువగా అంచనా వేయడం. రైతులు విత్తడానికి ముందు కొనుగోలుదారులతో ఒప్పందాలు కుదుర్చుకునే అవకాశం ఉంటుంది. వారు అమ్మకం ధరను పొందవచ్చు. అంతేకాకుండా, వారు పంట నష్టాల నుండి కూడా రక్షించే ఒప్పందాలను కుదుర్చుకోవచ్చు. తద్వారా ఉత్పత్తి ప్రమాదానికి భీమా చేయవచ్చు.

పంట ఉత్పత్తి లేదా మార్కెట్ ధరలు మారుతూ  ఉంటాయి.   అయితే ప్రమాదకర పంటలను పండించడానికి, పైకి ప్రయోజనం పొందటానికి వీలు కల్పించే పరిస్థితులలో ఇది రైతులకు ఎక్కువ ఖచ్చితత్వాన్ని అందిస్తుంది.

రెండవది, మార్కెట్ నిఘా సమాచారం అందుబాటులో ఉండడంతో దాని ద్వారా తమ ఉత్పత్తులకు అధిక ధర పొందే వీలు ఏర్పడుతుంది.  పరిమిత ఫార్వర్డ్ లింకేజీలతో, రైతులకు వినియోగదారుల డిమాండ్ పోకడలకు ప్రాప్యత లేదు. అందువల్ల, పంట, రకరకాల మిశ్రమాన్ని గరిష్టం కావించనవసరం లేదు.  ఈ ఆర్డినెన్స్ దేశీయ, ఎగుమతి మార్కెట్లతో బలమైన సంబంధాన్ని కలిగిస్తుంది.

మూడవది, మెరుగైన సాంకేతిక పరిజ్ఞానం, వ్యవసాయ నిర్వహణ కోసం తెలుసుకోవడం ద్వారా అందువల్ల అధిక దిగుబడి పొందే వీలు ఏర్పడుతుంది. ప్రైవేటు రంగానికి ఇప్పుడు వ్యవసాయ పద్ధతులతో బాగా కలిసిపోవడానికి ఒక ఫ్రేమ్‌వర్క్ ఉంటుంది కాబట్టి, వారు రైతులకు నైపుణ్యాన్ని అందించడంతో పాటు ప్రత్యక్ష సాంకేతిక పెట్టుబడులు పెట్టవచ్చు (ఉదా. జియో మానిటరింగ్ సెటప్‌లు, ఐఒటి మొదలైనవి).  అధిక దిగుబడిని అందిస్తాయి. దీర్ఘకాలిక వ్యవసాయాన్ని ప్రోత్సహిస్తాయి .

ప్రయోజనాలకు మించి, ఈ ఆర్డినెన్స్ న్యాయమైన వాణిజ్య పద్ధతులు, కఠినమైన వివాద పరిష్కార విధానం, కొనుగోలుదారుల దుష్ప్రవర్తనకు జరిమానాలు మొదలైన వాటికి ప్రవేశించడానికి స్పష్టమైన మార్గదర్శకత్వం, సహాయాన్ని అందించడం ద్వారా రైతులను రక్షిస్తుంది.

సమిష్టిగా, ఈ సంస్కరణలు భారతదేశంలో వ్యవసాయానికి ఒక సరికొత్త స్వరూపాన్ని కలిగిస్తాయి. వారి జీవితాలలో ఉషోదయం కలిగిస్తాయి. రైతులను శక్తివంతమైన ఉత్పత్తిదారులుగా మారుస్తాయి, జాతీయ, ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థతో అనుసంధానించబడి, స్వేచ్ఛ, ఎంపిక, వారి ఉత్పత్తులకు అధిక ధరల సాక్షాత్కారం పొందడానికి తోడ్పడి, జీవనోపాధి భద్రత కలిగి ఉంటాయి.