మోదీ ప్రమాణ స్వీకారంకు ఆహ్వానం లేని పాకిస్తాన్!

ఆదివారం సాయంత్రం ప్రధానిగా ఎన్నికైన నరేంద్ర మోదీ ప్రమాణ స్వీకారోత్సవానికి ఇటీవల దౌత్య సంబంధాలలో ప్రతిష్టంభన ఏర్పడిన  మాల్దీవులతో సహా పొరుగు దేశాలకు చెందిన ఏడుగురు నేతలు హాజరుకానున్నారు. అయితే పాకిస్తాన్ నుండి మాత్రం ఎవ్వరూ హాజరు కాలేదు. ఆ దేశాధినేతలలకు ఆహ్వానం పంపలేదు. ప్రధాని మోదీ తిరిగి ఎన్నికపై సుమారు 75 దేశాల అధినేతలు శుభాకాంక్షలు తెలపగా, ఆ దేశం నుండి ఎటువంటి అభినందనలు కూడా లేకపోవడం గమనార్హం.
 
మోదీ తొలిసారి ప్రధానిగా ప్రమాణస్వీకారం చేసిన సందర్భంగా పాక్ ప్రధాని నవాజ్ షరీఫ్ సహా సార్క్ నేతలందరినీ ఆయన ఆహ్వానించారు. ఇస్లామాబాద్‌కు ఎటువంటి ఆహ్వానం పంపబడలేదని, ఒకవేళ పంపినప్పటికీ  పాకిస్తాన్ ప్రధాని షెహబాజ్ షరీఫ్ తన ముందస్తు షెడ్యూల్ కారణంగా హాజరుకాలేరని ఆ దేశ దౌత్య వర్గాలు తెలిపాయి. 
 
 చాలా కాలంగా ఎదురుచూస్తున్న చైనా పర్యటనను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఆయన భారత్ కు వచ్చే పరిస్థితులలో లేరని ఆ  వర్గాలు తెలిపాయి.  ప్రధాని మోదీ మళ్లీ ఎన్నిక కావడం, కొన్నేళ్లుగా దెబ్బతిన్న ద్వైపాక్షిక సంబంధాల మధ్య పాకిస్థాన్‌తో భారత్ భవిష్యత్తు సంబంధాలపై ఎలాంటి ప్రభావం చూపుతుందనే ఊహాగానాలకు ఈ పరిణామం తెరలేపింది.
 
షెహబాజ్ షరీఫ్ కొద్దీ నెలల క్రితం తిరిగి ప్రధానిగా ఎన్నికైన సందర్భంగా ప్రధాని మోదీ శుభాకాంక్షలు తెలిపారు. ఎన్నికల సమయంలో ప్రధాని మోదీ కాంగ్రెస్‌ను భారత్‌లో తిరిగి అధికారంలోకి రావాలని పాక్ నేతలు కోరుకుంటున్నారని పదే పదే ఆరోపించారు.
 
కాగా, భారత్‌తో సహా అన్ని పొరుగు దేశాలతో “సహకార” సంబంధాలను కోరుకుంటున్నట్లు పాకిస్తాన్ విదేశాంగ కార్యాలయం శుక్రవారం తెలిపింది దశాబ్దాలుగా కొనసాగుతున్న సంఘర్షణకు కేంద్రంగా మారిన కాశ్మీర్ వివాదంతో సహా అన్ని సమస్యలను పరిష్కరించడానికి “నిర్మాణాత్మక చర్చలు, సంబంధాలు” అవసరమని తెలిపింది.
 
“పాకిస్తాన్ శాంతియుత సహజీవనాన్ని విశ్వసిస్తుంది. మేము ఈ ప్రాంతంలో శాంతి,  స్థిరత్వాన్ని కోరుకుంటున్నాము” అని పాకిస్తాన్ విదేశాంగ ప్రతినిధి ముంతాజ్ బలోచ్ అపేర్కొన్నారు. పాకిస్తాన్ తన లోక్‌సభ ఎన్నికల ఫలితాలపై భారతదేశాన్ని ఇంకా ఎందుకు అభినందించలేదని అడిగిన ప్రశ్నకు, విదేశాంగ కార్యాలయం తప్పించుకునే సమాధానం ఇచ్చింది. “తమ నాయకత్వం గురించి నిర్ణయించుకోవడం భారతదేశ ప్రజల హక్కు” అని పేర్కొంది.
 
జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు ప్రత్యేక హోదా కల్పించే ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై పాకిస్తాన్ వ్యతిరేకతను, ఇటీవలి ఎన్నికలలో పాకిస్తాన్‌పై “ఎగతాళి చేసే వాక్చాతుర్యాన్ని” ఆమె ఎత్తిచూపారు. భారత్‌తో సంబంధాలలో సవాళ్లు కొనసాగుతున్నప్పటికీ, అక్కడి నుంచి వెలువడుతున్న శత్రు వాక్చాతుర్యం ఉన్నప్పటికీ, పాకిస్థాన్ నిలకడగా బాధ్యతాయుతంగా స్పందించాలని ఎంచుకుంటోందని విదేశాంగ కార్యాలయ ప్రతినిధి పేర్కొన్నారు.
 
కొత్త ప్రభుత్వం ఇంకా ప్రమాణస్వీకారం చేయనందున, ప్రధాని మోదీని అభినందించడం గురించి మాట్లాడటం “అసందర్భం” అంటూ ఆమె తప్పించుకున్నారు. “కాబట్టి, మీ ప్రశ్నపై నేను వ్యాఖ్యానించే స్థితిలో లేను” అని ఆమె పేర్కొన్నారు. 2019 ఆగస్టు 5న భారత పార్లమెంట్ ఆర్టికల్ 370ని సస్పెండ్ చేసిన తర్వాత పాకిస్థాన్ భారత్‌తో తన సంబంధాలను తగ్గించుకుంది. 
 
ఈ నిర్ణయం పొరుగు దేశాల మధ్య చర్చలు జరపడానికి పర్యావరణాన్ని దెబ్బతీస్తుందని ఇస్లామాబాద్ విశ్వసించింది. పాకిస్తాన్‌తో సాధారణ పొరుగు సంబంధాలను కోరుకుంటున్నట్లు భారత్ చెబుతూనే, అటువంటి సంబంధాలకు ఉగ్రవాదం,  శత్రుత్వం లేని వాతావరణాన్ని సృష్టించే బాధ్యత ఇస్లామాబాద్‌పై ఉందని స్పష్టం చేస్తుంది.