2040 నాటికి 40 బిలియన్‌ డాలర్లకు భారత అంతరిక్ష ఆర్థిక వ్యవస్థ

భారతదేశ అంతరిక్ష ఆర్థిక వ్యవస్థ 2040 నాటికి 40 బిలియన్‌ డాలర్లకు చేరుకుంటుందని అంచనా వేస్తున్నారు. సైన్స్‌ అండ్‌ టెక్నాలజీ, అటామిక్‌ ఎనర్జీ- స్పేస్‌ను పర్యవేక్షిస్తున్న కేంద్ర మంత్రి జితేంద్ర సింగ్‌ ఈ అంచనాలను వెల్లడించారు.  భారతదేశ ప్రస్తుత అంతరిక్ష ఆర్థిక వ్యవస్థ విలువ సుమారు 8 మిలియన్‌ డాలర్లు. అంచనా వేసిన దానికంటే ఇది తక్కువ. అయితే, విదేశీ ఉపగ్రహ ప్రయోగాలలో భారతదేశం గణనీయమైన పురోగతిని నమోదుచేసిందని మంత్రి చెప్పారు.

యూరోపియన్‌ ఉపగ్రహాలను ప్రయోగించడం ద్వారా వచ్చే ఆదాయం 230-240 మిలియన్‌ డాలర్లు. అమెరికన్‌ ఉపగ్రహాల ప్రయోగాల ద్వారా సుమారు 170 మిలియన్‌ డాలర్ల ఆదాయం సమకూరింది. ఆగస్టు 23న చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువం దగ్గర చంద్రయాన్‌-3 అంతరిక్ష నౌకను విజయవంతంగా ల్యాండ్‌ చేసి ఇస్రో చరిత్ర సృష్టించింది. 

ఇస్రో రాకెట్‌ ప్రయోగ 60వ వార్షికోత్సవంలో మంత్రి మాట్లాడారు. నేషనల్‌ రీసెర్చ్‌ ఫౌండేషన్‌ అను సంధాన్‌ పరివర్తనాత్మక పాత్ర గురించి కూడా మంత్రి చర్చించారు. ఈ స్థాపన ఇస్రో నుండి విజయవంతమైన మోడల్‌లను ప్రతిబింబించే లక్ష్యంతో ఉంది.  ”మా అంతరిక్ష వనరులలో 70శాతం కంటే ఎక్కువ ప్రభుత్వేతర రంగం నుండి వస్తాయి. కాబట్టి, ఇది కూడా మా వనరులకు అనుబంధంగా ఉంటుంది” అని మంత్రిని ఉటంకిస్తూ ఇస్రో పేర్కొంది. అంతరిక్ష రంగంలో గత వనరుల సవాళ్లను సింగ్‌ అంగీకరించారు.

అయినప్పటికీ, భారతదేశ శాస్త్రీయ నైపుణ్యంపై ఆయన విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. ప్రైవేట్‌ సంస్థలకు అంతరిక్ష రంగాన్ని తెరవడం గణనీయమైన మార్పును గుర్తించింది. ఈ చర్య భారతదేశ అంతరిక్ష కార్యక్రమాన్ని నిధులు, టెక్నాలజీని మెరుగు పరిచింది.  ఇది అంతరిక్ష శాస్త్రంలో ప్రజల నిశ్చితార్థాన్ని కూడా పెంచింది. చంద్రయాన్‌ వంటి మిషన్ల విజయం జాతీయ ఆసక్తిని, మద్దతును కూడగట్టిందని సింగ్‌ చెప్పారు.

భవిష్యత్‌ ప్రయోగాల గురించి చెబుతూ, గగన్‌యాన్‌ మానవ అంతరిక్ష యాత్ర కీలకమైన అంశం.  ఇప్పటికే ట్రయల్‌ ఫ్లయిట్ టెస్ట్‌ నిర్వహించారు. 2025 నాటికి, భారతదేశం ఒక వ్యక్తిని అంతరిక్షంలోకి పంపి, అతను సురక్షితంగా తిరిగి వచ్చేలా చూడాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. దీనికి ముందు, వ్యోమగామి చర్యలను అనుకరిస్తూ ఒక మహళా రోబోట్‌ అంతరిక్షంలోకి పంపబడుతుందని పేర్కొన్నారు.