గుజరాత్ లో బిజెపికి స్పష్టమైన ఆధిక్యం 

*  ఇండియా టివి-మ్యాట్రిజ్ ఒపీనియన్ పోల్   
గుజరాత్ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో అధికార భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి) స్పష్టమైన మెజారిటీని గెలుచుకుంటుందని, కాంగ్రెస్ రెండవ స్థానంలో ఉందని ఇండియా టివి-మ్యాట్రిజ్ ఒపీనియన్ పోల్ పేర్కొంది. ఈ ఒపీనియన్ పోల్ ఫలితాలు శనివారం సాయంత్రం ఇండియా టీవీ న్యూస్ ఛానెల్‌లో ప్రసారమయ్యాయి.

ఒపీనియన్ పోల్ ప్రకారం, 182 స్థానాలున్న గుజరాత్ అసెంబ్లీలో బీజేపీ 104-119 సీట్లతో మెజారిటీ సాధించవచ్చు, కాంగ్రెస్ 53-68 సీట్లు, ఆప్ 0-6 సీట్లు, ‘ఇతరులు’ 0-3 సీట్లు గెలుచుకోవచ్చు. 2017 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో బీజేపీ 99 సీట్లు, కాంగ్రెస్ 81 సీట్లు, ‘ఇతరులు’ రెండు సీట్లు గెలుచుకున్నాయి.

ఓటింగ్ శాతం వారీగా చూస్తే, బీజేపీకి 49.5 శాతం, కాంగ్రెస్‌కు 39.1 శాతం, ఆప్‌కి 8.4 శాతం, ‘ఇతరులకు’ 3 శాతం ఓట్లు రావచ్చని అభిప్రాయ సేకరణ తెలిపింది. 2017 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో బీజేపీకి 48.8 శాతం, కాంగ్రెస్‌కు 42.3 శాతం, ఇతరులకు 8.9 శాతం ఓట్లు వచ్చాయి.

ప్రాంతాల వారీగా: 61 సీట్లు ఉన్న సెంట్రల్ గుజరాత్‌లో బీజేపీ 41, కాంగ్రెస్ 19 సీట్లు, ఆప్ 0, ఇతరులు 1 సీటు పొందవచ్చు. సౌరాష్ట్ర-కచ్‌లో 54 సీట్లు ఉండగా, బీజేపీకి 30 సీట్లు, కాంగ్రెస్‌కు 21 సీట్లు, ఆప్‌కి మూడు సీట్లు రావచ్చు. దక్షిణ గుజరాత్‌లో 35, బీజేపీకి 26, కాంగ్రెస్‌కు 6, ఆప్‌కి 3 సీట్లు రావచ్చు. 32 స్థానాలున్న ఉత్తర గుజరాత్‌లో బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌లకు చెరో 16 సీట్లు రావచ్చు

బీజేపీకి 47 శాతం షెడ్యూల్డు కులాల ఓట్లు, 49 శాతం షెడ్యూల్డు తెగల ఓట్లు, 59 శాతం కద్వా పటేల్ ఓట్లు, 53 శాతం లెవువా పటేల్ ఓట్లు, 52 శాతం ఓబీసీ ఓట్లు, 49 శాతం అగ్రవర్ణ హిందూ ఓట్లు, 12 శాతం ముస్లిం ఓట్లు రావచ్చని అభిప్రాయ సేకరణలో తేలింది.

 
 కాంగ్రెస్‌కు 42 శాతం ఎస్సీ ఓట్లు, 41 శాతం ఎస్టీ ఓట్లు, 33 శాతం కద్వా పటేల్ ఓట్లు, 36 శాతం లెవువా పటేల్ ఓట్లు, 40 శాతం ఓబిసి ఓట్లు, 40 శాతం అగ్రవర్ణ హిందూ ఓట్లు, 62 శాతం ముస్లిం ఓట్లు రావచ్చు.

ముఖ్యమంత్రిగా తమ ఉత్తమ ఎంపిక గురించి అడగ్గా, 32 శాతం మంది ప్రస్తుత ముఖ్యమంత్రి భూపేంద్ర పటేల్‌ను, 7 శాతం మంది ఆప్ ముఖ్యమంత్రి అభ్యర్థి ఇసుదన్ గధావిని, 6 శాతం మంది కాంగ్రెస్ నాయకుడు శక్తిసిన్హ్ గోహిల్‌ను, 4 శాతం మంది భరత్ సింగ్ సోలంకీని, 4 శాతం మంది సుఖ్‌రామ్ రథ్వాను, 4 శాతం మంది అర్జున్ మోద్వాడియాను,  జగదీష్ ఠాకోర్‌ను  3 శాతం మంది  ఎంచుకున్నారు.

ముఖ్యమంత్రి భూపేంద్ర పటేల్ పనితీరుపై 30 శాతం మంది ‘వెరీ గుడ్’ అని, 39 శాతం మంది ‘సగటు’ అని, 28 శాతం మంది ‘చాలా పేలవంగా’ అని పేర్కొన్నారు. తమకు మార్పు కావాలా అని ప్రశ్నించగా, 34 శాతం మంది అసంతృప్తిగా ఉన్నారని, మార్పు కోరుకుంటున్నారని, 48 శాతం మంది అసంతృప్తిగా ఉన్నారని, అయితే మార్పు వద్దు అని తెలిపారు, 16 శాతం మంది సంతోషంగా ఉన్నారని, మార్పు కోరుకోవడం లేదని చెప్పారు.

ఈ ఎన్నికల్లో ప్రధానాంశాల గురించి అడిగిన ప్రశ్నకు 44 శాతం మంది ‘నరేంద్ర మోదీకి మద్దతు ఇవ్వండి లేదా వ్యతిరేకించండి’ అనేదే ప్రధాన అంశం అని చెప్పారు. 14 శాతం మంది ‘కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రణాళికల ప్రయోజనం’ ప్రధాన సమస్య అని చెప్పారు. ధరల పెరుగుదలను 8 శాతం, రాష్ట్ర ప్రభుత్వ పనితీరును 8 శాతం, స్థానిక ఎమ్మెల్యేల పని అని 5 శాతం, నిరుద్యోగం అని 5 శాతం, అవినీతి అని 3 శాతం, పోలరైజేషన్ అని 3 శాతం, రైతుల సమస్యలను 4 శాతం మంది చెప్పారు.

ఎన్నికల్లో నరేంద్ర మోదీ  గేమ్‌చేంజర్‌గా మారతారా? అని అడిగితే, 46 శాతం మంది ‘అవును’ అని, 35 శాతం మంది ‘కొంత వరకు’ అని, 17 శాతం మంది ‘ఇది ప్రభావితం చేయదు’ అని పేర్కొన్నారు. ప్రభుత్వాన్ని ఎవరు ఏర్పాటు చేస్తారన్న ప్రశ్నకు 65 శాతం మంది ‘బిజెపి’ అని, 28 శాతం మంది ‘కాంగ్రెస్’ అని, కేవలం రెండు శాతం మంది ‘ఆప్’ అని చెప్పారు.

ఎవరి ఎన్నికల ప్రచారం గరిష్ట ప్రభావం చూపుతుందని ప్రశ్నించగా.. 64 శాతం మంది నరేంద్ర మోదీ అని, 20 శాతం మంది రాహుల్ గాంధీ అని, ఆరు శాతం మంది మాత్రమే అరవింద్ కేజ్రీవాల్ అని చెప్పారు. ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ పనితీరుపై 60 శాతం మంది ఆప్ పెద్దగా విజయం సాధించకపోవచ్చని, 31 శాతం మంది ఆప్ ఇతరుల ఓట్లను చీల్చుతుందని, 2 శాతం మంది మాత్రమే ఆప్ ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయవచ్చని చెప్పారు.

అధికార వ్యతిరేకత నుంచి బీజేపీని ఏది కాపాడుతుంది? ఈ ప్రశ్నకు 43 శాతం మంది ‘మోదీ పేరు మీద ఓటు వేయండి’ అని, 25 శాతం మంది ‘పనిచేయని ఎమ్మెల్యేల మార్పు’ అని, 15 శాతం మంది ‘మెరుగైన ఎన్నికల నిర్వహణ’ అని, 5 శాతం మంది ‘బలమైన అభ్యర్థులను నిలబెట్టండి’ అని సూచించారు. 6 శాతం మంది ‘ఎన్నికల వాగ్దానాలు’ అని తెలిపారు.