రాజస్థాన్ లో పశు వ్యాధిపై బిజెపి భారీ నిరసన

రాజస్థాన్‌లో ‘లంపీ స్కిన్’ వ్యాధితో 50000లకు పైగా ఆవులు మరణించిన నేపథ్యంలో బిజెపి భారీ ఎత్తున నిరసనల ప్రదర్శన చేపట్టింది. బిజెపి చెందిన పుష్కర్ నియోజక వర్గం ఎంఎల్‌ఏ సురేశ్ సింగ్ రావత్ అయితే తన వెంట ఓ ఆవును తీసుకుని సోమవారం శాసనసభ ప్రాంగణంలోకి ప్రవేశించే ప్రయత్నం చేశారు.
 
మీడియా చుట్టుముట్టడంతో భయపడ్ద ఆవు ఒక్కసారిగా పరుగు లంకించుకుంది. ఎంఎల్‌ఏ అనుచరులు దానిని పట్టుకునేందుకు వెంటపడ్డారు. చేతిలో కర్ర పట్టుకుని,  బిజెపి ఎమ్మెల్యే రావత్ విలేకరులతో మాట్లాడుతూ ఆవులు గడ్డలు ఏర్పడే చర్మవ్యాధితో బాధపడుతున్నాయని, అయితే రాష్ట్ర ప్రభుత్వం గాఢ నిద్రలో ఉందని ధ్వజమెత్తారు.
 
 “ముద్ద వ్యాధి వైపు దృష్టిని ఆకర్షించడానికే, నేను విధానసభ (క్యాంపస్)కి ఒక ఆవును తీసుకువచ్చాను” అని రావత్ చెప్పారు. ఓ ముగ్గురు శాసనసభ్యులు విధానసభలో బైఠాయించి ఈ సమస్యను పరిష్కరించ వలసిందిగా కోరారు. వ్యాధి బారిన పడి పశువులు చనిపోతుంటే ప్రభుత్వం చేతకాని స్థితిలో నిశ్చేష్టంగా ఉందని అనేక మంది విమర్శిస్తున్నారు.
 
బిజెపి మంగళవారం లంపి చర్మ వ్యాధి కారణంగా వేలాది పశువులు మరణించినందుకు అశోక్ గెహ్లాట్ నేతృత్వంలోని రాజస్థాన్ ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా  భారీ నిరసనను నిర్వహించింది. రాజస్థాన్ బీజేపీ అధ్యక్షుడు సతీష్ పూనియా నేతృత్వంలో రాష్ట్ర రాజధాని జైపూర్‌లో నిరసనలు జరిగాయి.
విధానసభ వెలుపల భారీ సంఖ్యలో బిజెపి కార్యకర్తలు భారీ సంఖ్యలో గుమిగూడి పోలీసులతో వాగ్వాదానికి దిగినట్లు వీడియోలో చూడవచ్చు.
 
కార్యకర్తలు పార్టీ జెండాలు చేతబూని, బారికేడ్లను బలవంతంగా బద్దలు కొట్టి, ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా నినాదాలు చేశారు. ఈ నిరసనలో రాజస్థాన్ బీజేపీ చీఫ్ సతీష్ పూనియా, రాష్ట్ర యువజన విభాగం అధ్యక్షుడు హిమాన్షు శర్మ కూడా పాల్గొన్నారు. నిరసన సందర్భంగా పూనియా పోలీసు బారికేడ్ పైకి ఎక్కినా పోలీసులు అడ్డుకున్నారు.
 
అసెంబ్లీ సమావేశాల ప్రారంభానికి ముందు, ముఖ్యమంత్రి అశోక్ గెహ్లాట్ విలేకరులతో మాట్లాడుతూ, కేంద్ర ప్రభుత్వం లంపి డిసీజ్‌ను జాతీయ విపత్తుగా ప్రకటించాలని కోరారు. ముద్ద చర్మ వ్యాధి నుంచి ఆవుల ప్రాణాలను ఎలా కాపాడాలన్నదే తమ  ప్రాధాన్యత అని చెబుతూ కేంద్రం వ్యాక్సిన్‌, మందులు ఇవ్వాల్సి ఉందని, ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో జాతీయ విపత్తుగా ప్రకటించాలని కేంద్రాన్ని డిమాండ్‌ చేస్తున్నామని పేర్కొన్నారు.
 
 తాజా నివేదికల ప్రకారం, రాజస్థాన్, గుజరాత్, మహారాష్ట్ర, పంజాబ్, హర్యానా, ఢిల్లీ, ఉత్తరప్రదేశ్, ఆంధ్రప్రదేశ్‌తో సహా డజనుకు పైగా రాష్ట్రాల్లో 16 లక్షల పశువులకు లంపీ చర్మ వ్యాధి సోకింది.  కేంద్ర ప్రభుత్వ నివేదిక ప్రకారం, జూలైలో 67,000 పశువులు లంపి చర్మవ్యాధి వ్యాప్తి చెందాయి.  ఈ వ్యాధి ఎక్కువగా ఉన్న ఎనిమిది రాష్ట్రాలలో పశువులకు టీకాలు వేయడానికి భారీ ప్రయత్నాన్ని ప్రారంభించింది. పశువుల మరణాల సంఖ్య రోజుకు 600-700గా నమోదవుతున్న ఏకైక రాష్ట్రం రాజస్థాన్ మాత్రమే అయితే మిగిలిన చోట్ల ఒక్క రోజులో 100 కంటే తక్కువ.
 
 ఇది పశువులను ప్రభావితం చేస్తుంది.  జ్వరం, చర్మంపై నోడ్యూల్స్,మరణానికి కూడా దారితీస్తుంది. ఈ వ్యాధి దోమలు, ఈగలు, పేనులు, కందిరీగల ద్వారా పశువులను ప్రత్యక్షంగా సంప్రదించడం ద్వారా, కలుషితమైన ఆహారం, నీటి ద్వారా వ్యాపిస్తుంది. ఎల్‌ఎస్‌డీ నియంత్రణకు ప్రస్తుతం పశువులపై ప్రయోగిస్తున్న మేక గున్యా వ్యాక్సిన్ 100 శాతం ప్రభావవంతంగా ఉందని కేంద్రం తెలిపింది.
 
కేంద్ర ప్రభుత్వం వ్యవసాయ పరిశోధనా సంస్థ ఐసిఎఆర్ కు చెందిన రెండు సంస్థలు ఈ వ్యాధి కట్టడికి రెండు సంస్థలు ఓ టీకాను అభివృద్ధి చేయగా, అదింకా వాణిజ్యపరంగా అందుబాటులోకి రావలసి ఉంది.
 
పంజాబ్‌లోనూ అధికార ఆప్‌పై ప్రతిపక్షాలు విరుచుకుపడ్డాయి. “పంజాబ్‌లో లంపి స్కిన్ డిసీజ్ పశువులను నాశనం చేస్తోంది. వందలాది బోవిన్‌లు చనిపోయాయి.  వేలాది మంది ఈ అంటు వ్యాధి బారిన పడ్డారు.  ఇది  రైతులకు, డెయిరీ యజమానులకు అపారమైన ఆర్థిక నష్టాన్ని కలిగిస్తుంది. దురదృష్టవశాత్తు, ఆప్ నేతృత్వంలోని పంజాబ్ ప్రభుత్వం అవసరమైన పనిని చేయడంలో విఫలమైంది” అని కేంద్ర మాజీ మంత్రి, శిరోమణి అకాలీదళ్ నేత హర్‌సిమ్రత్ కౌర్ బాదల్ ట్వీట్‌లో పేర్కొన్నారు.