జమ్మూకశ్మీర్ లో స్థానికేతరులకు ఓటు హక్కు

జమ్మూకశ్మీర్ చీఫ్ ఎలక్ట్రోరల్ ఆఫీసర్ హిర్ దేష్‌కుమార్ స్థానికేతరులకు ఓటుహక్కు కలిపిస్తూ ప్రకటన చేశారు. స్థానికేతరులు,ఇతర ప్రాంతాల నుంచి వచ్చిన ఉద్యోగులు, విద్యార్థులు, కార్మికులకు ఓటు హక్కు కల్పిస్తూ జమ్మూకశ్మీర్ ఎన్నికల కమిషన్ ప్రధానాధికారి హిర్‌దేష్ కుమార్ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. 
 
జమ్మూకశ్మీరులో నివాసం ఉంటున్న వారు ఓటరుగా తమ పేర్లను నమోదు చేసుకోవచ్చని ఎన్నికల కమిషన్ ప్రకటించింది. జమ్మూకశ్మీరులోని ఆర్మీ కేంద్రాల్లో పనిచేస్తున్న ఇతర రాష్ట్రాల సైనికులు కూడా వారి పేర్లను ఓటర్ల జాబితాలో నమోదు చేసుకోవడానికి అనుమతించారు. 
 
“బయటి వ్యక్తులు ఓటర్లుగా నమోదు కావడానికి నివాసం అవసరం లేదు. జమ్మూ కాశ్మీర్ లో ప్రశాంత పరిస్థితుల్లో పోస్ట్ చేసిన ఇతర రాష్ట్రాల సాయుధ దళాల సిబ్బంది కూడా తమ పేర్లను ఓటరు జాబితాలో చేర్చవచ్చు” అని ఆయన చెప్పారు.

2019లో ఆర్టికల్ 370ని రద్దు చేసిన తర్వాత తొలిసారిగా ఓటర్ల జాబితాల ప్రత్యేక సారాంశ సవరణను నిర్వహిస్తున్నందున దాదాపు 25 లక్షల మంది కొత్త ఓటర్లు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతంలో చేరవచ్చని అంచనా వేస్తున్నట్లు కుమార్ తెలిపారు.

 
గతంలో మాదిరిగానే, మిలటరీ, పారామిలిటరీ బలగాలలో పని చేసే, కేంద్ర పాలిత ప్రాంతం వెలుపల ఉన్న చాలా మంది జమ్మూ కాశ్మీర్  నివాసితులు సర్వీస్ ఓటర్లుగా నమోదు చేసుకునే అవకాశం ఉందని, నమోదు చేసుకోవడానికి ఓటు-ద్వారా-మెయిల్ ఎంపికను సద్వినియోగం చేసుకోవచ్చని ఆయన వివరించారు.

ప్రస్తుతం జరుగుతున్న కసరత్తును సవాలుతో కూడుకున్న పనిగా అభివర్ణించిన ఆయన, నవంబర్ 25 నాటికి ఓటర్ల జాబితాల ప్రత్యేక  సవరణను పూర్తి చేస్తామని చెప్పారు.

 
“అక్టోబర్ 1, 2022 లేదా అంతకుముందు 18 సంవత్సరాలు నిండిన వారితో సహా అర్హులైన ఓటర్లందరూ తుది జాబితాను అందించడానికి నమోదు చేసుకున్నారని నిర్ధారించడానికి ప్రక్రియను సకాలంలో పూర్తి చేయడానికి భారీ కసరత్తు జరుగుతోంది,” అని తెలిపారు.

కాగా, ఓటరు ఐడిని ఆధార్‌తో అనుసంధానించబడుతున్నట్లు ఆయన చెప్పారు.  అనేక భద్రతా లక్షణాలతో కొత్త కార్డ్‌లు జారీ చేస్తామని పేర్కొంటూ అయితే, ఆధార్ నంబర్‌ను అందించడం పూర్తిగా స్వచ్ఛందంగా ఉంటుందని స్పష్టం చేశారు.