పెట్రోలు ధరలు తగ్గించిన 9 బిజెపి పాలిత రాష్ట్రాలు 

పెట్రోల్, డీజెల్ లపై కస్టమ్ సుంకాలను భారీగా తగ్గించిన కేంద్ర ప్రభుత్వం పిలుపు మేరకు తొమ్మిది బిజెపి పాలిత రాష్ట్రాలు విలువ ఆధారిత పన్నును తగ్గిస్తూ వాటి ధరలు మరింతగా తగ్గేందుకు చర్యలు తీసుకున్నాయి. కేంద్రం పెట్రోల్ పై రూ 5, డీజెల్ పై రూ 10 కస్టమ్ సుంకం తగ్గించడంతో, అస్సాం, త్రిపుర, మణిపూర్, కర్ణాటక, గోవా, ఉత్తరప్రదేశ్, గుజరాత్, హిమాచల్ ప్రదేశ్, ఉత్తరాఖండ్ ప్రభుత్వాలు సహితం తమవంతుగా పన్నులు తగ్గించాయి.
దేశవ్యాప్తంగా దీపావళి పండుగను పురస్కరించుకుని నేటి నుండే ఈ తగ్గింపు అమలులోకి వచ్చింది. అస్సాం, త్రిపుర, మణిపూర్, కర్నాటక, గోవా ప్రభుత్వాలు పెట్రోల్, డీజిల్ రెండింటి ధరలను లీటరుకు రూ  7 తగ్గించాయి. కేంద్రం యొక్క ఉపశమనంతో పాటు. ఉత్తరాఖండ్‌లో పెట్రోల్‌పై ఆధారిత పన్నును లీటర్ కు రూ 2 తగ్గిస్తున్నట్లు  ముఖ్యమంత్రి పుష్కర్ సింగ్ ధామి తెలిపారు. హిమాచల్ ప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి జైరామ్ ఠాకూర్ మాట్లాడుతూ తమ ప్రభుత్వం పెట్రోల్,  డీజిల్‌పై వ్యాట్ (వ్యాట్)ను కూడా తగ్గించనున్నట్లు చెప్పారు.

“పెట్రోల్, డీజిల్‌పై ఎక్సైజ్ సుంకం తగ్గింపుపై కేంద్ర ప్రభుత్వం తీసుకున్న నిర్ణయానికి గౌరవప్రదమైన ప్రధానమంత్రి శ్రీ @narendramodi జీ నాయకత్వం వహించారు. #త్రిపుర ప్రభుత్వం కూడా రేపటి నుండి పెట్రోల్, డీజిల్ ధరను రూ  7 తగ్గించాలని నిర్ణయించింది” అని త్రిపుర ముఖ్యమంత్రి ప్లబ్ దేబ్  గత రాత్రి  ట్వీట్ చేశారు.

పెట్రోల్, డీజిల్‌పై ఎక్సైజ్‌ సుంకాన్ని తగ్గిస్తూ కేంద్రం నిర్ణయం తీసుకున్న నిర్ణయాన్ని రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్‌ సింగ్‌ స్వాగతించారు. ఈ సందర్భంగా ప్రధాని నరేంద్ర మోదీకి ధన్యవాదాలు తెలిపారు. ఈ నిర్ణయం భారతదేశ ఆర్థిక వ్యవస్థపై సానుకూల ప్రభావం చూపుతుందని ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. సామాన్యులపై భారాన్ని తగ్గించడంతో పాటు ద్రవ్యోల్భణాన్ని నియంత్రించడంలో దోహదపడుతుందని ఆయన భరోసా వ్యక్తం చేశారు. ప్రజాప్రయోజనాల కోసం తీసుకున్న సాహసోపేత నిర్ణయానికి ప్రధానికి హృదయపూర్వక కృతజ్ఞతలు అని ట్వీట్‌ చేశారు. 

స్థిరంగా ఉన్న అధిక ద్రవ్యోల్బణాన్ని తగ్గించే ప్రయత్నంలో రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరి నుండి ఇంధన పన్ను తగ్గించాలని సూచిస్తూ వస్తున్నది. కేంద్రం అలా చేస్తే రాష్ట్రాలు సుంకాలు తగ్గిస్తాయనే హామీ లేదని ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ అధిక పన్నులను సమర్థించారు. సమన్వయంతో కూడిన విధానం కోసం ఆమె పిలుపునిచ్చారు.

సెప్టెంబర్‌లో జరిగిన చివరి జిఎస్‌టి కౌన్సిల్ సమావేశంలో, పెట్రోలియం ఉత్పత్తులను జిఎస్‌టి పరిధిలోకి చేర్చాలని కోరుతూ కేరళ హైకోర్టు ఇచ్చిన ఆదేశాలను ప్రభుత్వం పరిగణనలోకి తీసుకుంది. అయితే, అలా చేయడానికి ఇది సరైన సమయం కాదని కౌన్సిల్ ఏకాభిప్రాయానికి వచ్చింది.