ఒక తెలివైన వ్యూహంగా మోడినోమిక్స్

అరిహంత్ పవారియా

2020-21 ఆర్ధిక సర్వేలో చదివిన అత్యంత సంతృప్తికరమైన అధ్యాయాలలో ఒకటి, గత కొంత కాలంగా పౌరులకు గృహ, నీరు, పారిశుధ్యం, విద్యుత్, శుభ్రమైన వంట ఇంధనం వంటి ‘కనీస  అవసరాలకు’ ప్రాప్యతను విస్తరించడంలో భారత ప్రభుత్వం  సాధించిన పురోగతి గురించి..

2012, 2018 ల మధ్య, భారతదేశం ఈ రంగాలలో గొప్ప పురోగతి సాధించడమే కాక, రాష్ట్రాల మధ్య ఈ ప్రాథమిక అవసరాలను పొందడంలో అసమానతలు కూడా తగ్గాయి. అంతేకాకుండా, కనీస  అవసరాలకు మెరుగైన ప్రాప్యత ఆరోగ్య సూచికలపై సానుకూల ప్రభావాన్ని చూపిందనే వాస్తవం వెల్లడైనది.

ప్రధానంగా రెండు ఎన్‌ఎస్‌ఓ రౌండ్ల (2012 లో 69 వ, 2018 లో 76 వ) డేటాను ఆధారంగా చేసుకొని వివిధ రాష్ట్రాల కోసం ‘కనీస అవసరాల సూచిక’  (బిఎన్‌ఐ) ను సర్వే సిద్ధం చేసింది. నీరు, పారిశుధ్యం, హౌసింగ్, మైక్రో ఎన్విరాన్మెంట్ (గృహ పారుదల వ్యవస్థ, ఇంట్లో ఈగలు / దోమలు లేకపోవడం),  ఇతర సౌకర్యాలు (వంటగది, బాత్రూమ్, వెంటిలేషన్, ఎల్పిజి, మొదలైనవి) ఐదు కోణాలలో 26 సూచికలను ఉపయోగించి బిఎన్ఐ నిర్మించాము. ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ చేపట్టిన కీలక ప్రాజెక్టులు – స్వచ్ఛ భారత్ మిషన్, ప్రధాన్ మంత్రి ఆవాస్ యోజన, సౌభాగ్య పథకం,  ప్రధాన్ మంత్రి ఉజ్వల యోజన లేకుండా ఇది సాధ్యం కాదు.

కేంద్రం అమలు చేసిన ఈ పథకాలు సమాజంలోని  అత్యంత పేద వర్గాన్ని లక్ష్యంగా చేసుకున్నాయి. వారికి కాంక్రీట్ స్పర్శలను అందించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాయి. మిలియన్ల మంది ప్రజల జీవితాలను మెరుగుపర్చడంలో వారి ప్రభావంపై సర్వే దాని శక్తిని కేంద్రీకరిస్తుండగా, 2019 సార్వత్రిక ఎన్నికల ఫలితాలు వారి ఎన్నికల సామర్థ్యాన్ని కూడా నిరూపించాయి. అవినీతికి మూలమైన మధ్యవర్తులను నిర్మూలించి, ప్రత్యక్ష ప్రయోజన బదిలీలు పొందే విధంగా పేదలకు మోదీ  ప్రభుత్వం 34 కోట్ల బ్యాంకుల ఖాతాలను తెరిచింది.

9 కోట్లకు పైగా మరుగుదొడ్లు నిర్మించాము.  7 కోట్లకు పైగా గృహాలకు వంట గ్యాస్ కనెక్షన్లు లభించాయి, 15 కోట్ల ముద్ర రుణాలు పంపిణీ చేసాము. సుమారు 3 కోట్ల మంది లబ్ధిదారులను జాతీయ ఆరోగ్య బీమా పథకంలో చేర్పించాము – అన్నీ లోక్‌సభ ఎన్నికలకు ముందు. ఎన్నికలకు ముందు మధ్యంతర బడ్జెట్‌లో 12 కోట్లకు పైగా వ్యవసాయ గృహాలకు రూ .6,000 వార్షిక నగదు బదిలీ ప్రకటించారు.

నరేంద్ర మోదీని తిరిగి ప్రధానిగా ఎన్నుకోవటానికి 27 కోట్ల మంది ప్రజలు ఓటు వేయడానికి ప్రధాన కారణం ప్రజల జీవితాల్లో ఈ ప్రత్యక్ష జోక్యం. వాస్తవానికి, జాతీయ భద్రతపై, ముఖ్యంగా పాకిస్తాన్ (సర్జికల్ స్ట్రైక్స్, బాలకోట్ వైమానిక దాడి),   చైనా (డోక్లాంలో దానికి అండగా నిలబడటం) పై మోమోదీ రికార్డును విస్మరించడం చాలా హాస్యాస్పదంగా ఉంటుంది.

మోదీ పేదల సంక్షేమంపై మాత్రమే దృష్టి సారించారని కాదు. సంస్కరణలను జాగ్రత్తగా చూసుకోవటానికి కూడా ఆయన  ప్రయత్నిస్తున్నారు. ఏదేమైనా, ఆయన  ప్రభుత్వం వస్తువులు, సేవల పన్నును అమలు చేయగలిగింది. కీలకమైన దివాలా నియమావళిని కూడా ఆమోదించింది.

మునుపటి బడ్జెట్లలో మోదీ జాగ్రత్తగా వ్యవహరించే విధానం దృష్ట్యా, సంస్కరణకుఅతనుఆయన నిబద్ధతను కొందరు అనుమానించారు. కానీ  ఆయన ఆవిష్కరింపబోయే సంస్కరణలను వారెవ్వరూ యూహింపలేక పోయారు.  మొదట, కార్పొరేట్ పన్ను రేట్లు ప్రపంచవ్యాప్తంగా పోటీ స్థాయికి తీసుకు వెళ్ళింది. 

భారత్ పెట్రోలియం, ఎయిర్ ఇండియా, షిప్పింగ్ కార్పొరేషన్, కాంకర్ వంటి ప్రధాన ప్రభుత్వ రంగ యూనిట్ల ప్రైవేటీకరణ ఇప్పటికే జరుగుతోంది. ఇప్పుడు, రెండు బ్యాంకులు, ఒక సాధారణ బీమా సంస్థ ఎప్పటికప్పుడు పెరుగుతున్న జాబితాలో చేర్చబడ్డాయి. నియామకం, తొలగించడంపై కార్మిక చట్టాలను సడలించారు. వ్యవసాయ నిపుణులు, వ్యవసాయ సంఘాలు దశాబ్దాలుగా డిమాండ్ చేసిన మూడు పొలాల చట్టాలను ఆమోదించారు.

నిబంధనల మార్పుకు భయపడకుండా పరిమాణంలో పెరగడానికి వీలుగా ఎంఎస్ఎంఇ ల నిర్వచనంను సడలించారు. ఓడరేవులు, విమానాశ్రయాలు, పైప్‌లైన్‌లు, విద్యుత్ ప్రసార మార్గాలు, రహదారి, రైల్వే ప్రాజెక్టుల ఆస్తుల మోనటైజేషన్‌కు సంబంధించిన ప్రణాళికలను తాజా బడ్జెట్‌లో ప్రభుత్వం ప్రకటించింది. ఇటువంటి సంస్కరణలు మరింకా కొనసాగుతూ ఉంటాయి.

వాస్తవం ఏమిటంటే, బహిరంగంగా ఆర్థిక సంస్కరణలను సాధించిన ఏకైక ప్రధానమంత్రి మోదీ. ఆయనకు ఇంకా పేదల మధ్య భారీ మద్దతు లభిస్తుంది. రాజకీయ ఆర్థిక వ్యవస్థను ఆయన తెలివిగా నిర్వహిస్తూ ఉండడంతో ఇది సాధ్యమైంది. ఆయన ఏర్పర్చిన ఈ సమతుల్య మార్గం ఏమిటంటే, భారతదేశం వంటి దేశానికి ఈ చర్యలు ఉద్యోగాలు సృష్టించడానికి,  ఆర్థిక వ్యవస్థ పరిమాణాన్ని పెంచడానికి  దోహదపడుతున్నాయి.  సంస్కరణలు అవసరం  లేదని, లాభాలను మురికి పదంగా భావించే అదే సోషలిస్ట్ మనస్తత్వం లో ఇప్పటికీ ప్రజలు ఉన్నప్పటికి ఆయన వీటిని సాధింప గలిగారు.

వాస్తవానికి, ఇది ఏకైక స్థిరమైన మార్గం అనిపిస్తుంది – పేదలకు స్పష్టమైన ప్రయోజనాలను నేరుగా అందించడం ద్వారా మార్కెట్ అనుకూల సంస్కరణలను వైపుకు తీసుకురావడానికి తగినంత రాజకీయ మూలధనాన్ని సృష్టింపగలుగుతున్నారు. పెరుగుతున్న ఆర్ధిక పరిమాణం భారతదేశానికి పేద ప్రజలకు మరింత ముఖ్యమైన మార్గంలో సహాయపడటానికి వీలు కల్పిస్తుంది. స్వల్పకాలంలో, ఆర్థిక సాంప్రదాయికతను ప్రభుత్వం వదిలి వేయడం ద్వారా మైక్రో-సంక్షేమంకు ప్రధాని  మోదీ తగు అవకాశం కల్పించగలుగుతున్నారు. 

అయితే ప్రధాని మోదీకి నిజమైన సవాళ్లు పెరుగుతున్న దేశీయ, విదేశీయ రాజకీయ ప్రత్యర్థులైన మీడియా, అకాడెమియా, జనాదరణ పొందిన సంస్కృతి  ప్రభావవంతమైన రంగాలను ఎదుర్కోవడమే.

పంజాబ్,  హర్యానాలోని ధనిక రైతులు, మధ్యవర్తుల మాదిరిగా మోదీ  విధానాల వల్ల ప్రభావితమయ్యే మైనారిటీ వర్గాలు  వ్యవసాయ సంస్కరణలకు అడ్డు తగలడం కోసం సమీకృతం అవుతున్నారు. వారి బాటలోనే ప్రైవేటీకరణ ద్వారా ప్రభావితమైన బ్యాంక్ లేదా ప్రభుత్వ రంగ సంస్థల కార్మిక సంఘాలు కూడా సమీకృతం కావచ్చు.  ఇటువంటి ప్రభావం గల తిరుగుబాట్లను మొగ్గలోనే తుంచి వేయవలసి ఉంది.  వారి వత్తిడులను తట్టుకొని ముందుకు సాగడానికి మరింత తెలివిగల రాజకీయ యుక్తి అవసరం కాగలదు. మోడీ తన పనిని కటౌట్ చేశారు.