సాహసంతో కరొనపై విజయం సాధించిన ప్రధాని మోదీ 

ప్రపంచంలోని దాదాపు అన్ని దేశాలను కరోనా మహమ్మారి తీవ్రంగా ప్రభావింతం చేసింది. అయితే సాహసంతో నిర్ణయాలు సకాలంలో తీసుకొని మంచి ఫలితాలు సాధించిన ఘనత మన ప్రధాని నరేంద్ర మోడీకి దక్కుతుందని కేంద్ర ఆరోగ్య మంత్రి డా. హర్షవర్ధన్ చెప్పారు. బిజెపి జాతీయ అధికారిక పత్రిక కమల్ సందేశ్ కు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో కరోనా విషయంలో మన దేశం సాధించిన విజయాలకు ప్రధానికే గౌరవం దక్కుతుందని స్పష్టం చేశారు. ఇంటర్వ్యూలోని ప్రధాన అంశాలు:

ప్రశ్న: మీకు తెలిసినట్లుగా కరోనా మహమ్మారి ప్రపంచంలోని దాదాపు అన్ని దేశాలను తీవ్రంగా ప్రభావితం చేసింది. ఏదేమైనా, భారతదేశం ఈ ఘోరమైన వైరస్ కమ్యూనిటీ వ్యాప్తిని విజయవంతంగా అడ్డుకోవడమే  కాకుండా, ఈ సవాలు సమయంలో ఇతర దేశాలకు తన సహాయాన్ని అందించింది. ఈ గొప్ప విజయానికి మీరు ఎవరికి క్రెడిట్ ఇవ్వాలనుకుంటున్నారు?

జవాబు: అవును, మీరు సరిగ్గా  చెప్పిన్నల్టు కరోనా వైరస్ ప్రపంచవ్యాప్తంగా వినాశనాన్ని సృష్టించింది, అయితే ఒక బిలియన్ ప్లస్ జనాభా ఉన్నప్పటికీ, ఈ మహమ్మారి ప్రారంభమైనప్పటి నుండి ఇక్కడ పరిస్థితిని తీవ్రతరం చేయడానికి భారతదేశం అనుమతించలేదు.

 2020 జనవరి 8 న, చైనా తన దేశంలో ప్రాణాంతక వైరస్ వ్యాప్తి గురించి ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థకు సమాచారం ఇచ్చిన తరువాత, తగిన చర్యలు తీసుకోవాలని భారతదేశం సంకల్పించింది  వెంటనే ఉన్నత స్థాయి సమావేశంలో నిర్ణయాలు తీసుకుంది. దీని తరువాత, మేము వెనక్కి తిరిగి చూడలేదు. 

భారతదేశం గరిష్ట రికవరీ రేటు, కనీస మరణ రేటు ఈ మహమ్మారిని ఓడించడానికి సరైన సమయంలో మా నిరంతర ప్రయత్నాలు, సరైన చర్యలకు నిదర్శనం. ప్రధానమంత్రి శ్రీ నరేంద్ర మోదీ  నాయకత్వంలో, కరోనా మహమ్మారిని అధిగమించడానికి రాష్ట్రాలు కూడా అద్భుతమైన ప్రయత్నాలు చేశాయి. 

అదనంగా, ఈ అంటువ్యాధి యొక్క ప్రభావాలను పరిమితం చేయడంలో మా కరోనా యోధులు కూడా ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించారు. సకాలంలో నిర్ణయాలు, మెరుగైన నిర్వహణ, ధైర్యమైన నిర్ణయాలు, ప్రధాని శ్రీ నరేంద్ర మోదీ  నాయకత్వ నాయకత్వం కారణంగా మా ప్రయత్నాలు మంచి ఫలితాలను పొందాయి. 

ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థతో సహా అగ్ర అంతర్జాతీయ సంస్థల నుండి ప్రశంసలు పొందాయి. అందువల్ల, ఈ ఘనత  ఘనత మన గౌరవ ప్రధానమంత్రి శ్రీ నరేంద్ర మోదీ  నాయకత్వం,  మార్గదర్శకత్వానికి ఖచ్చితంగా  చెందుతుంది. 

ప్రశ్న: కరోనాకు వ్యతిరేకంగా జరిగిన యుద్ధంలో వైద్యులు, శాస్త్రవేత్తలు,  ఫ్రంట్‌లైన్ కార్మికులను ప్రోత్సహించడానికి ప్రధాని అనేక చర్యలు తీసుకున్నారు. నేడు, ఇంత తక్కువ సమయంలో, దేశ శాస్త్రవేత్తలు రెండు వ్యాక్సిన్లను అభివృద్ధి చేశారు.  కాని ఇప్పటికీ కొన్ని రాజకీయ పార్టీలు దీనిని వ్యతిరేకిస్తున్నాయి. ఈ మొత్తం దృష్టాంతాన్ని మీరు ఎలా చూస్తారు?

జవాబు: ఇది నిజం, కరోనాకు వ్యతిరేకంగా సుదీర్ఘ యుద్ధంపోరాటంలో మన వైద్యులు, శాస్త్రవేత్తలు,  ఫ్రంట్‌లైన్ కార్మికులను ప్రోత్సహించడానికి ప్రధానమంత్రి శ్రీ నరేంద్ర మోదీ  అనేక వినూత్న చర్యలు తీసుకున్నారు, ఎందుకంటే వారి మద్దతు లేకుండా, ఈ గొప్ప విజయాన్ని సాధించడం సాధ్యం కాదు. 

`చప్పట్లు’ ఉదాహరణలు తీసుకోండి. మన ఫ్రంట్‌లైన్ కార్మికులతో మొత్తం దేశ ప్రజల సంఘీభావాన్ని ప్రదర్శించడానికి దీనిని చేపట్టారు. మన ప్రజాస్వామ్య వ్యవస్థలో అందరికీ మాట్లాడే హక్కు ఉంది. ప్రధాని ఎప్పుడూ సత్యంతో, దేశంతో నిలుస్తారు.

నిరసనలు, విమర్శలు వారి  ప్రయత్నాలను మరింత బలోపేతం చేస్తాయి. ఇప్పుడు టీకా కార్యక్రమం ప్రారంభమైంది, అయితే కొన్ని రాజకీయ పార్టీలు ఈ సున్నితమైన సమస్యపై ఎక్కువ రాజకీయాలు చేస్తున్నాయి, ఇది సిగ్గుచేటు.

ప్రశ్న: కరోనాకు వ్యతిరేకంగా జరిగిన పోరాటంలో, ప్రధాని శ్రీ మోదీ  నాయకత్వాన్ని దాదాపు అన్ని ప్రపంచ నాయకులు ప్రశంసించారు. ప్రపంచం కూడా టీకా ఆశతో భారతదేశం వైపు చూస్తోంది. ఆ దేశాలకు వ్యాక్సిన్ సరఫరా చేస్తున్నామా?

జవాబు: 2014 లోక్‌సభ ఎన్నికల తర్వాత శ్రీ నరేంద్ర మోదీ  ప్రధాని పదవిని చేపట్టారు. అప్పటి నుండి ఆయన నాయకత్వంను  ప్రపంచవ్యాప్తంగా విస్తృతంగా ప్రశంసించారు. ఈ మహమ్మారి సమయంలో కూడా ఆయన ప్రపంచంలోనే అత్యంత ప్రభావవంతమైన నాయకుడిగా ఎదిగారు. 

కరోనా వ్యాక్సిన్ కోసం ప్రపంచంలోని అనేక దేశాలు భారతదేశం వైపు చూస్తున్నాయన్నది నిజం. మహమ్మారి ప్రారంభంలో భారతదేశం ఇంతకుముందు ప్రపంచంలోని అనేక దేశాలకు ఉచిత మందులు, సామగ్రిని అందించింది ఎందుకంటే భారతదేశం ‘వసుధైవ కుతుంభం’ ను నమ్ముతుంది.

ప్రపంచంలోని అతిపెద్ద టీకాల తయారీదారు మన దేశం. దీనిని ప్రపంచ ఫార్మసీ అని పిలుస్తారు. ఇప్పుడు, ప్రభుత్వం  6 దేశాలు – బంగ్లాదేశ్, మాల్దీవులు, భూటాన్, నేపాల్, మయన్మార్,  సీషెల్స్- లకు  ఏ దేశం ఆశించినా వారికి సహాయం అందించడానికి మనం ము కృషి చేస్తున్నాము.

ప్రశ్న: కరోనా కాలంలో ప్రధాన మంత్రి జన్ ఆరోగ్య యోజన పేదలకు జీవనాధారంగా ఎలా మారింది?

జవాబు: ప్రధాన్ మంత్రి జన ఆరోగ్య యోజన కింద, బలహీన వర్గాల కుటుంబాలకు సంవత్సరానికి ఒక కుటుంబానికి 5 లక్షల రూపాయల కవర్ చేస్తున్నాము. 2021 జనవరి 21 నాటికి 13 కోట్ల 42 లక్షల 59 వేల 452 ఇ-కార్డులు మొత్తం 1,393 ఆపరేషన్లతో 24,203 లిస్టెడ్ ఆస్పత్రులతో సహా ఆరోగ్య సేవలను అందించడానికి ఇప్పటివరకు జారీ చేశాము. 

లిస్టెడ్ ఆసుపత్రులలో ఇప్పటివరకు 1,54,69,315 ప్రవేశాలు జరిగాయి. క్యాన్సర్, గుండె జబ్బులు, ఇతర తీవ్రమైన వ్యాధులకు ఉచిత చికిత్స, ఆపరేషన్ పేద కుటుంబాలకు గొప్ప ఉపశమనం కలిగిస్తోంది.

 దీనిని చూసిన కరోనా యుగంలో ప్రధాన మంత్రి జన ఆరోగ్య యోజన నుండి పెద్ద సంఖ్యలో పేద కుటుంబాలు లబ్ధి పొందుతున్నాయని చెప్పవచ్చు. ప్రధాన్ మంత్రి జాన్ ఆరోగ్య యోజన కింద, దేశంలో 1 లక్ష 50 వేల వెల్నెస్ సెంటర్లు నిర్మించాము. ఈ కేంద్రాల ప్రయత్నంతో, 25 కోట్లకు పైగా ప్రజలు ఆరోగ్య సేవలను పొందగలిగారు.

ప్రశ్న: మొత్తం దేశ ప్రజలకు ఏ విధంగా టీకాలు వేస్తారు?

జవాబు: 135 కోట్ల మంది ప్రజలు ఉన్న దేశంలో అందరికి టీకాలు వేయడానికి సమయం పడుతుంది. ప్రస్తుతం, ఆరోగ్య కార్యకర్తలు, ఫ్రంట్ లైన్ కార్యకర్తలకు దేశ వ్యాప్తంగా టీకాలు వేస్తున్నాము. దీని తర్వాత, 50 ఏళ్ళ వయస్సు దాటినా వారికి టీకాలు వేస్తాము. మూడో దశలో అంతకన్నా తక్కువ వయస్సున్నవారు టీకాలు పొందవచ్చు. ఆ ప్రకారం టీకా కార్యక్రమం జరుగుతున్నది.