డేటా సేకరించడం ప్రారంభించిన ఆదిత్య ఎల్ 1

సూర్యుడిని అధ్యయనం చేయడానికి భారతదేశపు మొట్టమొదటి అంతరిక్ష యాత్ర ఆదిత్య-ఎల్1, భూమి కక్ష్య నుండి బయలుదేరడానికి ఒక రోజు ముందు (సోమవారం) బోర్డులోని ఏడు పరికరాలలో ఒకదాన్ని మోహరించడం ద్వారా శాస్త్రీయ డేటాను సేకరించడం ప్రారంభించిందని భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) ట్వీట్ చేసింది. 

అంతరిక్ష నౌకపై ASPEX (ఆదిత్య సోలార్ విండ్ పార్టికల్ ఎక్స్‌పెరిమెంట్) పేలోడ్‌లో భాగమైన సుప్రా థర్మల్, ఎనర్జిటిక్ పార్టికల్ స్పెక్ట్రోమీటర్ (స్టెప్స్) సబ్-సిస్టమ్ యొక్క సెన్సార్‌లు సూర్యుని లోపల ప్రక్రియలలో ఉత్పన్నమయ్యే వేగంగా కదిలే చార్జ్డ్ కణాలను కొలవడం ప్రారంభించాయని తెలిపింది.

‘ఆదిత్య-ఎల్1 శాస్త్రీయ డేటాను సేకరించడం ప్రారంభించింది. స్టెప్స్ పరికరం  సెన్సార్‌లు భూమి నుండి 50,000 కి.మీ కంటే ఎక్కువ దూరంలో ఉన్న సుప్రా-థర్మల్ మరియు ఎనర్జిటిక్ అయాన్‌లు, ఎలక్ట్రాన్‌లను కొలవడం ప్రారంభించాయి. ఈ డేటా  భూమి చుట్టూ ఉన్న కణాల ప్రవర్తనను విశ్లేషించడంలో శాస్త్రవేత్తలకు సహాయపడుతుందని’  అంటూ ఇస్రో ట్వీట్ చేసింది.

యూనిట్లలోని ఒక దాని ద్వారా సేకరించిన డేటా శక్తివంతమైన కణాల పర్యావరణంలో వైవిధ్యాలను ప్రదర్శిస్తుందని తెలిపింది. కాగా.. భూమి నుంచి 15 లక్షల కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న లాగ్రాంజ్ పాయింట్ దిశగా ఆదిత్య ఎల్1 దూసుకెళ్తోంది.అందుకు ప్రయోగించిన రోజు నుంచి 4 నెలల సమయం పడుతుంది. 
ఇక ఆదిత్య ఎల్1 శాటిలైట్‌లో మొత్తం 7 పేలోడ్స్ ఉన్నాయి. ఇవి సూర్యుడి పొరలైన ఫొటోస్పియర్‌, క్రోమోస్పియర్‌‌తో పాటు వెలుపల ఉండే కరోనాని అధ్యయనం చేయనున్నాయి. సౌర జ్వాలలు,సౌర రేణువులతో పాటు అక్కడి వాతావరణం గురించి ఇవి శోధిస్తాయి. తెలంగాణలో ఎన్నికల సంఘం పర్యటన
 

.