అఖండ భారత్ ఆలోచనే రాకూడదని బ్రిటిష్ వారి కుట్ర 

అఖండ భారత్ కేవలం ఊహాత్మక ఆలోచన కాదు…. 2

ఈ కథలు వాస్తవమైనా లేదా ప్రతీకాత్మకమైనా, వాస్తవ సంఘటనలు లేదా పురాణాలను సూచిస్తాయి. ఈ కథలు చెప్పినవారిలో, విన్నవారి మనస్సులలో భారతదేశం అనే ఆలోచన ఉందని వాటి నుండి స్పష్టమవుతుంది. ఈ కథలన్నీ కలిసి, వలసలు, వివాహాలు,  ఆలోచనల మార్పిడితో పాటు మానవజాతి కథలో ప్రత్యేకమైన సంస్కృతిగా మనల్ని అల్లాయి, బంధించాయి. 
 
అనేక విధాలుగా ప్రత్యేకంగా ఒకదానితో ఒకటి బంధించబడిన దేశం, అయినప్పటికీ భాష, ఆరాధన, నమ్మకం లేదా అభ్యాసం ఏక-సంభావిత సజాతీయతకు కేంద్రీకృత చర్చి ఆజ్ఞ ప్రకారం, వైవిధ్యాన్ని సహించదు.
అమెరికా అనే ఆలోచన రాక ముందే దేశంగా ఈ ఐక్యత మనతో ఉంది. 
 
క్రిస్టియన్ చర్చి స్థాపించబడటానికి, ఇస్లాం పుట్టకముందే ఫ్రాంక్‌లు ఉత్తర ఫ్రాన్స్‌లోకి, విసిగోత్‌లు స్పెయిన్‌లోకి మారారు. గ్రేట్ బ్రిటన్ ఉనికిలో ఉండక ముందే, సాక్సన్లు బ్రిటానియాలోకి మారక ముందే వారు అక్కడ ఉన్నారు. సామ్రాజ్యాలు పతనమైనప్పుడు, రోమ్ ఒక చిన్న గ్రామంగా ఉన్నప్పటి నుండి అది లేచి కూలిపోయిన సామ్రాజ్యాన్ని పాలించే వరకు వారు అక్కడ ఉన్నారు.

ఆ విధంగా మొఘల్ సామ్రాజ్యం స్థాపించబడక ముందే అరబ్బులు, పర్షియన్లలో హింద్ భావన నెలకొంది. వారి హింద్ భావన పశ్చిమ భారతదేశంలోని సింధ్‌తో వారి పరిచయం నుండి మాత్రమే ఉద్భవించిందని మనకు సూచిస్తే, భారతదేశ భూమి (ఈ పదం హింద్ నుండి ఉద్భవించింది) అసలు హింద్) అనే భావజాలంస్థానికులు, బ్రిటీష్ వారిలో అప్పటికే లేని పక్షంలో  బ్రిటీష్ వారు బెంగాల్‌లో అడుగుపెట్టినప్పుడు ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీని ఎందుకు ఏర్పాటు చేస్తారు?
 
 భారత్‌లో ఎక్కువ భాగం రాజకీయంగా పట్టు సాధించడానికి ముందే, తాము భారత దేశంపై రాక ముందు ఇక్కడ ఓ దేశం అనే భావన ఉనికిలో లేదని మనకు చెప్పక ముందు నుండే, వారు ఈ పేరును ఉపయోగించారు. వాస్కో డి గామా దక్షిణాన కాలికట్‌లో అడుగుపెట్టినప్పుడు, భారతదేశం బ్రిటిష్ సామ్రాజ్యం సృష్టి అయితే, పోర్చుగీస్ భారతదేశానికి సముద్ర మార్గాన్ని కనుగొన్నందుకు ఎందుకు సంబరం జరుపుకుంటారు?

సమాధానం స్పష్టంగా ఉంది. ఎందుకంటే భారతీయ ఉపఖండంలో ఉన్న నాగరికత అయిన భారత్ భావన ఈ సామ్రాజ్యాల పెరుగుదల, పతనానికి ముందే ఉంది. నిజమే, మౌర్యులు లేదా మొఘలుల వంటి నిర్దిష్ట కాలాల్లో (ఈ కొన్ని వందల సంవత్సరాలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా చాలా ఇతర దేశాల ఉనికిని బట్టి ఇప్పటికీ దీర్ఘ కాలమే యినప్పటికీ) భారత దేశంలోని విస్తృత ప్రాంతాలు ఏకీకృత రాజకీయ పాలనలో ఉన్నాయి. 
 
అయితే ఈ భూమి  చారిత్రాత్మక సామాజిక, రాజకీయ, మతపరమైన ఐక్యతను మనం అర్థం చేసుకునేంత వరకు ఆ వాస్తవాలు సత్యాన్ని బహిర్గతం చేయకుండా దాచడానికి ఉపయోగపడతాయి. మనం కేవలం ఒక దేశం కాదు; గ్రహం మీద ఉన్న కొన్ని ఇతర దేశాలలో మనది చాలా పురాతనమైన జీవన నాగరికత దేశం.

• ఆ సమయంలో, 3వ శతాబ్దం బిసి, భారతీయ ఉప ఖండం – ఆఫ్ఘనిస్తాన్, పాకిస్తాన్, భారత్, నేపాల్, బర్మా, టిబెట్, భూటాన్, బంగ్లాదేశ్ వంటి ఆధునిక దేశాలను కవర్ చేసింది – అనేక స్వతంత్ర రాజ్యాలుగా విభజించబడింది. చాణక్యుడు అఖండ భారత్ అనే ఆలోచనను వ్యక్తపరిచాడు. అంటే ఈ ప్రాంతంలోని అన్ని రాజ్యాలు ఒకే అధికారం, పాలన, పరిపాలన కింద ఉన్నాయి.

• చాలా వరకు, అతను విజయం సాధించాడు. అతను చంద్రగుప్త మౌర్యుడిని కనుగొన్నాడు. అతనికి సింహాసనాన్ని అధిష్టింపచేసి, యుద్ధం, తెలివి, పొత్తుల ద్వారా అఖండ భారత్‌ను ఏర్పాటు చేయడానికి అన్ని రాచరిక రాష్ట్రాలను జయించాడు. అయితే, చంద్రగుప్త మౌర్యుని పతనం తర్వాత పగుళ్లు కనిపించాయి, అయితే ఇవి తాత్కాలికంగా అశోకుడు రాజుగా రాకతో దెబ్బతిన్నాయి. మనందరికీ తెలిసినట్లుగా ఇది కొనసాగేది కాదు.


• మొఘల్ దండయాత్రలతో, అనేక రాచరిక రాజ్యాలు తమ అధికారాన్ని అప్పగించాయి.  మేవార్లు, రాజ్ పుట్‌లు వంటి ఇతరులు పోరాడటానికి ప్రయత్నించినప్పటికీ, వారు పెద్దగా ముందుకు సాగలేదు.  అఖండ భారత్ ఆలోచన గతానికి ఆదర్శంగా మారింది. ఇంతలో బ్రిటిష్ వారు భారత్‌లో అడుగు పెట్టి చరిత్ర గతిని మార్చేశారు.

• ఏది ఏమైనప్పటికీ, 1857 విప్లవాత్మక పోరాటం తర్వాత బ్రిటిష్ వారు మతంలోని లోపాలను అనుసరించి దేశం విచ్ఛిన్నం కావచ్చని గ్రహించారు. అందువల్ల వారు విభజించి పాలించే విధానాన్ని అవలంబించారు. వారు ఆచరణాత్మకంగా భారతదేశాన్ని వివిధ రాజ్యాలుగాగా విభజించారు.  బెదిరించడం, కొనుగోలు చేయడం లేదా చర్చలు జరపడం ద్వారా ప్రతి రాచరిక రాజ్యాన్నీ అక్షరాలా తమ పాలనలోకి తెచ్చుకున్నారు.
అంతేకాదు, భవిష్యత్తులో ఏకీకరణను నివారించడానికి, బ్రిటీషర్లు వారి మధ్య విభేదాలను తెచ్చారు. దానితో వారు ఒకరికొకరు బద్ధ శత్రువులుగా మారారు. ఈ విధంగా, వారి శక్తియుక్తులను స్వతంత్రం కోసం ప్రయత్నం చేయకుండా మళ్లించారు.  గొప్ప ప్రయత్నాలతో, భారతదేశం 1947లో తిరిగి స్వాతంత్ర్యం పొందింది – కానీ అది ఒకప్పుడు ఉన్న భారత్ కాదు.

• బ్రిటిష్ వారు చేసిన నష్టం చాలా ఎక్కువ. భారత్‌ను రెండు దేశాలుగా విభజించడమే కాకుండా, భారతదేశంలోని రాష్ట్రాలకు వేర్వేరు రాచరిక పాలకులు ఉన్నారు. అన్ని రాష్ట్రాలను ఒకే ప్రభుత్వం, ఒకే రాజ్యాంగం కిందకు తీసుకురావడం మహోన్నతమైన పని.

• అంతర్జాతీయ నిపుణులు కొత్తగా స్వాతంత్ర్యం పొందిన భారతదేశం త్వరలో కూలిపోతుందని అంచనా వేయడంలో బిజీగా ఉన్న సమయంలో, మరొక చాణక్య లాంటి వ్యక్తి సర్దార్ వల్లభ్ భాయ్ పటేల్ లేచి, ప్రతి ఒక్కరికీ ఐక్య భారత్ ఆలోచనను అందించారు. దేశం అనేక భాగాలుగా విభజించబడడంతో దీనిని అఖండ భారత్ అని పిలవలేము. చివరగా, 1950ల ప్రారంభంలో సర్దార్ పటేల్ తన ఐక్య భారత్ ఆశయాన్ని నెరవేర్చుకున్నారు. అయితే, అది ఒకప్పుడు భారత్ కాదు.
 
నాలు చెరువుల హిందూ ధర్మ సూచికలు 
• బాలి జనాభాలో ఎక్కువ మంది హిందూ ధర్మాన్ని పాటిస్తున్నారు. వియత్నాంలోని చామ్ ప్రజలు ఇప్పటికీ హిందూ ధర్మాన్ని కూడా పాటిస్తున్నారు. అధికారికంగా బౌద్ధులు అయినప్పటికీ, చాలా మంది థాయ్, ఖైమర్, బర్మీస్ ప్రజలు కూడా హిందూ దేవుళ్లను ఆరాధిస్తారు. ఇది ఖైమర్ సామ్రాజ్యం వంటి గత హిందూ నాగరికతల విశ్వాసాలను ప్రతిధ్వనిస్తుంది.

• నేటికీ అనేక రాచరికాలు థాయ్‌లాండ్‌లోని రాయల్ కోర్ట్ వంటి వాటిలో ఇప్పటికీ హిందూ పూజారులు రాజు కోసం హిందూ ఆచారాలను నిర్వహిస్తున్నారు.

• అనేక ప్రాచీన భారతీయ గ్రంథాలలో దైవభక్తి గల వ్యక్తిగా పేర్కొన్న గరుడను ఇండోనేషియా, థాయిలాండ్, మంగోలియాలో గౌరవిస్తారు.
• ముయే థాయ్, ఇది హిందూ ముస్తీ-యుద్ధ స్టైల్ ఆఫ్ మార్షల్ ఆర్ట్ కు  థాయ్ వెర్షన్.
• కహరింగన్, బోర్నియోలోని దయాక్ ప్రజలు అనుసరించే స్థానిక మతం, ఇండోనేషియాలో హిందూ ధర్మం ఒక రూపంగా వర్గీకరించబడింది.
• ఫిలిప్పీన్ విశ్వాస వ్యవస్థలో సర్వోన్నత దేవుడు బథాలా, దివాటా అనే భావన, కర్మపై ఇప్పటికీ ఉన్న నమ్మకం – అన్నీ హిందూ-బౌద్ధ భావనల నుండి ఉద్భవించాయి.
• మలయ్ జానపద కథలలో బిడదరి, జెంటయు, గరుడ, నాగ వంటి భారతీయ-ప్రభావిత పురాతన పాత్రలు చాలా ఉన్నాయి.
• వయాంగ్ షాడో తోలుబొమ్మలు (ఇండోనేషియా), ఇండోనేషియా, కంబోడియా, మలేషియా, థాయ్‌లాండ్‌లోని శాస్త్రీయ నృత్య-నాటకాలు రామాయణం, మహాభారతం సంఘటనల నుండి కథలను తీసుకున్నాయి.

ఆర్కిటెక్చర్, స్మారక కట్టడాలు
• హిందూ దేవత విష్ణువుకు అంకితంకావించిన,  కంబోడియా జెండాపై చూపిన ఆంగ్కోర్ వాట్‌తో సహా ఆగ్నేయాసియాలోని అనేక పురాతన దేవాలయాలలో హిందూ దేవాలయ నిర్మాణ శైలిని ఉపయోగించారు; ఇండోనేషియాలోని అతిపెద్ద హిందూ దేవాలయమైన సెంట్రల్ జావాలోని ప్రంబనన్ త్రిమూర్తి – శివుడు, విష్ణువు, బ్రహ్మకు అంకితం చేశారు.

• ఇండోనేషియాలోని సెంట్రల్ జావాలోని బోరోబుదూర్ ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద బౌద్ధ స్మారక చిహ్నం. ఇది స్థూపాలతో కిరీటం కావించిన  ఒక పెద్ద రాతి మండల ఆకారాన్ని తీసుకుంది.  స్థానిక ఆస్ట్రోనేషియన్ స్టెప్ పిరమిడ్ మునుపటి మెగాలిథిక్ సంప్రదాయంతో భారతీయ-మూలం బౌద్ధ ఆలోచనల కలయికగా నమ్ముతారు.

• ఇండోనేషియాలోని గ్రేట్ మసీదు ఆఫ్ డెమాక్, కుదుస్ మసీదు వంటి 15 నుండి 16వ శతాబ్దపు మసీదుల మినార్లు మజాపహిత్ హిందూ దేవాలయాలను పోలి ఉంటాయి. ఇండోనేషియా, ఆగ్నేయాసియా చరిత్రలో మజాపహిత్ చివరి ప్రధాన సామ్రాజ్యాలలో ఒకటి.

• మలేషియాలోని బటు గుహలు భారత్ వెలుపల అత్యంత ప్రసిద్ధ హిందూ పుణ్యక్షేత్రాలలో ఒకటి. ఇది మలేషియాలో వార్షిక తైపూసం పండుగకు కేంద్ర బిందువు.  1.5 మిలియన్లకు పైగా యాత్రికులను ఆకర్షిస్తుంది, ఇది ప్రపంచంలోని అతిపెద్ద మతపరమైన సమావేశాలలో ఒకటిగా నిలిచింది.

• ఎరావాన్ పుణ్యక్షేత్రంను బ్రహ్మకు అంకితం చేశారు ఇది థాయ్‌లాండ్‌లోని అత్యంత ప్రసిద్ధ మత పుణ్యక్షేత్రాలలో ఒకటి.