పోలీస్ వ్యవస్థ ప్రతిష్ఠను మెరుగుపరచాలి

భారత దేశంలో పోలీసు వ్యవస్థపై వ్యతిరేక అభిప్రాయం ఉందని, ఈ వ్యవస్థ ప్రతిష్ఠను మెరుగుపరిచేందుకు అధికారులు కృషి చేయాలని ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోదీ పిలుపునిచ్చారు. కోవిడ్-19 మహమ్మారి ప్రారంభంలో ఈ వ్యతిరేక ప్రజాభిప్రాయం తాత్కాలికంగా మారిందని చెప్పారు. అయితే మళ్ళీ పాత పరిస్థితులే పునరావృతమవుతున్నాయని విచారం వ్యక్తం చేశారు. 
 
సర్దార్ వల్లభ్ భాయ్ పటేల్ నేషనల్ పోలీస్ అకాడమీలో ఐపీఎస్ ప్రొబేషనర్లతో వర్చువల్ సమావేశంలో శనివారం ఆయన మాట్లాడుతూ భారత దేశం ప్రస్తుతం చరిత్రలో చాలా ముఖ్యమైన దశలో ఉందని చెప్పారు. ఇటువంటి సమయంలో పోలీసులు తమ వ్యవస్థ పేరు, ప్రతిష్ఠలు మెరుగుపడటానికి కృషి చేయాలని కోరారు.
“కరోనా మహమ్మారి సమయంలో పోలీసులు చేసిన పని కారణంగా ఈ అవగాహన మారుతోంది. కానీ అది తిరిగి మొదటి స్థానానికి చేరుకుంది. పోలీసులపై ప్రజలకు విశ్వాసం ఎందుకు పెరగదు? దేశ భద్రత కోసం మీరు మీ జీవితాన్ని త్యాగం చేస్తారు. ఇంకా పోలీసింగ్ గురించి మాట్లాడినప్పుడు, ప్రజలు భిన్నంగా భావిస్తారు. ఇది మారడం మీ బాధ్యత” అని ప్రధాని స్పష్టం చేశారు.
ఈ సందర్భంగా జాతీయ విపత్తు స్పందన దళం (ఎన్‌డీఆర్ఎఫ్)ను ఉదాహరణగా చూపించారు. ఎన్‌డీఆర్ఎఫ్ సిబ్బంది అందజేసే సేవలపై ప్రజలకు గొప్ప నమ్మకం ఉందని చెప్పారు. గడచిన 75 ఏళ్ళలో పోలీస్ శిక్షణను మెరుగుపరచడానికి భారత దేశం కృషి చేసిందని తెలిపారు. దీనికోసం భవిష్యత్తులో మరింత మెరుగైన నిబంధనావళిని విధించే విషయాన్ని పరిశీలించాలని ప్రధాని సూచించారు. ‘‘దేశానికే పెద్ద పీట, ఎల్లప్పుడూ మొదటి స్థానంలో’’ అనే మంత్రాన్ని మరోసారి వినిపించారు.
ఐపీఎస్ ట్రైనీలు స్థానికంగా ఎదురయ్యే సమస్యలు ఏవైనప్పటికీ,  ఎల్లప్పుడూ దేశ ప్రయోజనాలకే ప్రాధాన్యం ఇవ్వాలని ప్రధాని స్పష్టం చేశారు.  బాధ్యతాయుతమైన పోలీసింగ్ ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను ఏర్పాటు చేయడం కోసం దశాబ్దాల తరబడి కొనసాగుతున్న తప్పుడు విధానాలను, సంప్రదాయ కట్టుబాట్లను ప్రతి రోజూ తమ విధి నిర్వహణలో ఎదిరించవలసి ఉంటుందని చెప్పారు.
 “ఈ రంగంలో, మీరు ఏ నిర్ణయాలు తీసుకున్నా, వారికి జాతీయ ఆసక్తి, దృక్పథం ద్వారా తెలియజేయాలి. మీ పని పరిమితులు స్థానికంగా ఉండవచ్చు,  మీరు కూడా ఏక్ భారత్ శ్రేష్ఠ్ భారత్  జెండా మోసేవారు అని మీరు గుర్తుంచుకోవాలి. కాబట్టి, మీ చర్యలన్నీ ‘నేషన్ ఫస్ట్, ఆల్వేస్ ఫస్ట్’ అనే భావనతో స్ఫూర్తి పొందాలి, ”అని మోదీ ఉద్భోధించారు. 

‘‘మీరు వ్యవస్థను మార్చుతారా? లేదంటే మిమ్మల్నే వ్యవస్థ మార్చుతుందా? అనేది మీ ఆలోచనా విధానంపైనే ఆధారపడి ఉంటుంది. అనేక విధాలుగా ఇది మీ ముందు పెట్టిన మరొక పరీక్ష’’ అని ప్రధాని తెలిపారు.  

దండి మార్చ్‌ని ప్రస్తావిస్తూ, మార్పు కోసం పోలీసులకు అదే కోరిక ఉండాల్సిన అవసరం ఉందని మోదీ అన్నారు. “ఈ రోజు మీ సంకల్పంలో దేశం అదే సంకల్ప శక్తిని కోరుతోంది. ఆ సమయంలో దేశంలోని యువత స్వరాజ్యం కోసం పోరాడారు. ఈ రోజు మీరు మిమ్మల్ని సురాజ్య (మంచి పాలన) కి అంకితం చేయాలి. ఆ సమయంలో ప్రజలు దేశ స్వేచ్ఛ కోసం చనిపోవడానికి సిద్ధంగా ఉన్నారు. ఈ రోజు మీరు దేశం కోసం జీవించాలి, ”అని ఆయన పేర్కొన్నారు.

పోలీసు దళాలలో మహిళల ప్రాతినిధ్యం పెరగాలని ప్రధాని మోదీ స్పష్టం చేయారు. “ఇటీవలి కాలంలో పోలీసు దళాలలో మహిళా ప్రాతినిధ్యాన్ని పెంచడానికి నిరంతరం ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. పారదర్శకత, జవాబుదారీతనంతో పాటు, పోలీసు వ్యవస్థలో మహిళలు మర్యాద, సున్నితత్వ విలువలను బలోపేతం చేస్తారు” అని ప్రధాని తెలిపారు.

25 సంవత్సరాల తరువాత భారతదేశం 100 సంవత్సరాల స్వాతంత్య్రంను  పూర్తి చేసినప్పుడు, పోలీసు వ్యవస్థ ఎంత బలంగా,  బాగా పనిచేస్తుందో వారి కెరీర్‌లో ఐపీఎస్ ప్రొబేషనర్లు చేసే పనిపై ఆధారపడి ఉంటుందని మోదీ చెప్పారు. “అద్భుతమైన, క్రమశిక్షణ కలిగిన భారతదేశం నిర్మించబడే పునాదిని మీరు నిర్మించాలి. దీన్ని చేయడానికి సమయం మిమ్మల్ని ఎంచుకుంది. ఆధునిక, ప్రభావవంతమైన,  సున్నితమైన పోలీసు వ్యవస్థను నిర్మించే బాధ్యత మీకు ఉంది. మీరు 25 సంవత్సరాల మిషన్‌లో ఉన్నారు “అని మోదీ ఉద్భోధించారు.

నేరాల నిరోధానికి ఆధునిక సవాళ్లను ఎదుర్కోవడంపై మోదీ ప్రస్తావిస్తూ సైబర్ నేరాలపై దృష్టి పెట్టాలని పోలీసులను కోరారు. 10 లక్షల జనాభా ఉన్న నగరాల్లో రాష్ట్రాలు కమిషనరేట్లను ఏర్పాటు చేయడానికి కృషి చేస్తున్నాయని, ఇప్పటి వరకు 16 రాష్ట్రాలు దీనిని వివిధ నగరాల్లో అమలు చేశాయని ఆయన గుర్తు చేశారు.

ఈ సందర్భంగా ఐపీఎస్ ట్రైనీలు పోలీస్ అకాడమీలో తమ అనుభవాలను మోదీకి వివరించారు. ప్రొబేషనర్లతో మోదీ మాట్లాడుతూ వారి అలవాట్ల గురించి అడిగి తెలుసుకున్నారు. తమ అధికార పరిధిలోని భద్రతా పరిస్థితులతో ఏ విధంగా వ్యవహరించాలనుకుంటున్నదీ అడిగారు. వ్యక్తిత్వ లక్షణాలు, నేపథ్యాల నుంచి వచ్చిన అనుభవం వంటివాటిని ఉపయోగించి ఏ విధంగా పని చేస్తారో అడిగి తెలుసుకున్నారు.