అంగ్‌సాన్ సూకీకి నాలుగేండ్ల జైలు

మ‌య‌న్మార్‌కు చెందిన బ‌హిష్కృత నాయ‌కురాలు అంగ్‌సాన్ సూకీకి  అక్క‌డి న్యాయ‌స్థానం నాలుగేండ్ల జైలుశిక్ష విధించింది. మిలిట‌రీకి వ్య‌తిరేకంగా అస‌మ్మ‌తిని రెచ్చ‌గొట్ట‌డం, స‌హ‌జ విప‌త్తుల చ‌ట్టంలోని కొవిడ్ నియ‌మాల‌ ఉల్లంఘన నేరం కింద ఆమెను దోషిగా తేల్చింది. మిలిట‌రీ ప్ర‌భుత్వం అంగ్‌సాన్ సూకీపై మొత్తం 11 కేసులు బనాయించింది.

ఆర్మీకి వ్యతిరేకంగా అసమ్మమతిని ప్రేరేపించినందుకు, కొవిడ్ రూల్స్ ను ఉల్లంఘించినందుకు సూకీని కోర్టు దోషిగా తేల్చింది. సూకీతోపాటు ఆ దేశ మాజీ ప్రెసిడెంట్ విన్ మైంట్ కు కూడా కోర్టు శిక్ష విధించింది. అయితే ఆ అభియోగాల‌న్ని అబ‌ద్దాల‌ని అంగ్‌సాన్ సూకీ కొట్టిపారేశారు. 

గ‌త ఏడాది జ‌రిగిన సాధార‌ణ ఎన్నిక‌ల్లో అంగ్‌సాన్ సూకీ నేతృత్వంలోని ఎన్ ఎల్ డి  పార్టీ ఘ‌న విజ‌యం సాధించింది. అయితే, ఆ ఎన్నిక‌ల్లో అవ‌క‌త‌వ‌క‌లు జ‌రిగాయంటూ గ‌త ఫిబ్ర‌వ‌రిలో మిలిట‌రీ సైనిక తిరుగుబాటు చేసి పౌర ప్ర‌భుత్వాన్ని కూల్చేసింది. అప్ప‌టి నుంచి సూకీకి గృహ నిర్బంధం విధించారు. అమెపై ర‌క‌ర‌కాల అవినీతి అభియోగాలు మోపారు. కాగా, అమెపై న‌మోదైన అన్ని అభియోగాల్లో దోషిగా తేలితే సూకీకి వందేండ్ల‌కు పైగా శిక్ష ప‌డే అవ‌కాశం ఉన్న‌ది.

ఆమెపై చేసిన ఆరోపణలను “బూటకపు” ఆరోపణలని ఆమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్ కొట్టిపారవేసింది.  “మయన్మార్‌లో అన్ని వ్యతిరేకతను తొలగించి, స్వేచ్ఛను ఉక్కిరిబిక్కిరి చేయాలనే సైన్యం  సంకల్పానికి ఇది తాజా ఉదాహరణ” అని పేర్కొంది.

ఆమెను తదుపరి డిసెంబర్ 14న కోర్టులో హాజరుకానున్నారు.  ఆమె అక్రమ వాకీ-టాకీలను కలిగి ఉన్నారనే ఆరోపణలను ఎదుర్కొంటుంది. 76 ఏళ్ల వృద్ధురాలైన ఆమెపై అవినీతి ఆరోపణలతో పాటు  అధికారిక రహస్యాల చట్టాన్ని ఉల్లంఘించడంతో సహా అనేక ఆరోపణలని సైనిక ప్రభుత్వం మోపింది.

ఒక సందర్భంలో, సూకీ గత సంవత్సరం ఎన్నికల ప్రచారంలో ముసుగు, ముఖ కవచం ధరించి మద్దతుదారుల సమూహం వైపు చేయి  ఊపుతూ కరోనా ఆంక్షలను   ఉల్లంఘించినందుకు ఆమెను దోషిగా నిర్ధారించారు.  మరొక దానిలో, తిరుగుబాటుకు ప్రజా వ్యతిరేకత కోసం పిలుపునిచ్చే ప్రకటన ఇవ్వడం ద్వారా  అశాంతిని ప్రేరేపించినందుకు ఆమె దోషిగా తేల్చారు. అప్పటికే ఆమె సైనిక నిర్బంధంలో ఉండడం గమనార్హం.

ఆంగ్ సాన్ సూకీ 1989 నుండి  2010 మధ్య సైన్యం చేతిలో దాదాపు 15 సంవత్సరాలు నిర్బంధంలో ఉన్నారు. మయన్మార్‌లో ప్రజాస్వామ్యాన్ని తీసుకురావడానికి ఆమె చేసిన కృషికి నోబెల్ శాంతి బహుమతిని పొందారు.

ఆమె పార్టీ, నేషనల్ లీగ్ ఫర్ డెమోక్రసీ 2015లో భారీ మెజారిటీతో విజయం సాధించింది.  అయితే విదేశీ జాతీయ పిల్లలతో ఉన్నవారు ఆ పదవిని నిర్వహించకుండా నిబంధనలను విధించడం  ద్వారా ఆమె స్వయంగా అధ్యక్షురాలిగా కాకుండా నిర్దోహించారు. అయినా ఆమెనే  ఆ దేశపు వాస్తవ  పాలకురాలిగా విస్తృతంగా పరిగణిస్తున్నారు.